THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถึงเพื่อนสมาชิก

3 posters

Go down

ถึงเพื่อนสมาชิก Empty ถึงเพื่อนสมาชิก

ตั้งหัวข้อ by lersak Sun May 09, 2010 8:36 am

สวัสดีครับ ผองเพื่อนชาว thaitopo....

อีกไม่กี่เดือน ผมอาจจะหายไปจากเว็ปซัก ระยะหนึ่ง เพราะต้องย้ายหน่วยงาน
ไปสร้างเขื่อนที่ใหม่อยู่แถว ไชยะบุรี ก็ในลาวอีกนั้นแหละคราวนี้อาจกันดารกว่า
ที่เก่า กว่าเน็ตจะเข้าไปได้คง หลายเดือน เพราะสัญญานโทรศัพย์ยังไม่มีเลย
คงต้องไปตั้งเสาสัญญาณก่อน หรือไม่ก็ต้องตั้งจานดาวเทียม คราวนี้คงได้ไปเที่ยวอยู่
แถว เมืองเลย...คงได้ไปเที่ยวทางเหนือกับเขาบ้าง ซึ่งยังไม่เคยไปกับเค้าซะที
ไปแต่ทางใต้ กับภาคกลาง แล้วก็อีสาน

งานนี้ 8ปี ถ้าฝันที่เป็นจริงคือจบงานนี้ แล้วประเทศไทย สร้างโรงไฟฟ้า นิวเครียร์
ได้เมือไร ก็ได้แต่หวังไว้ว่า บริษีัท จะได้เป็น 1 ในบริษัทที่ได้สร้างโรงไฟฟ้า นิวเครียร์
จะได้จะได้เกษียนอาชีพตัวเอง ด้วยการสร้างไฟฟ้า นิวเครียร์...เอาไว้คุยให้ลูกหลานฟังได้บ้าง 555
เป็นความใฝ่ฝันอันสูงสุดของชีวิต

lersak

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถึงเพื่อนสมาชิก Empty Re: ถึงเพื่อนสมาชิก

ตั้งหัวข้อ by thaitopo Sun May 09, 2010 1:20 pm

อีกตั้งหลายเดือน....แหนะพี่
ต้อง..สั่งให้เจ้านายเขาไป ต่อเน็ต...รอพี่เอาไว้เลย....ดีกว่ามั๊ง
เดี๋ยว เวปเราก็เหงาแย่...สิครับ

แต่ก็แอบอิจฉา...พี่จังที่มีโอกาศไปใช้ชีวิตในเมืองลาว
ได้ยาวนาน ปานนั้น.....
เดี๋ยวนี้เมืองลาวเขาก็ คงพัฒนาเทคโนโลยีได้ดีขึ้น ละมั้งครับ....
thaitopo
thaitopo
Admin

: 30

http://thaitopo.PAGE.TL

ถึงเพื่อนสมาชิก Empty Re: ถึงเพื่อนสมาชิก

ตั้งหัวข้อ by bea Mon May 10, 2010 1:38 pm

งานดี เงินดีบอกด้วยนะ ท่าน lersak งานผมก็จะจบเหมือนกัน เป็นลูกจ้างโครงการ เขื่อนเทินหินบุน ภาคขยายครับ

bea

ตั้งหัวข้อ by lersak Mon May 10, 2010 4:44 pm

ครับ ท่าน bea ถ้ามีก็จะบอก แต่ส่วนมาก ถ้าเป็นโครงการในลาว นี่ บ.มักจะหา
พนักงานในลาวเอา แล้วเอามาฝึกกันใหมเพราะค่าแรงถูก่ อย่างผมนี่ ก็ฝึกไปได้
2รุุ่้นแล้ว พอเป็น เริ่มเ่ก่ง ก็ออกไปหางานใหม่กันหมด เพราะจ้างถูก 55

ส่วนมากพนังกงานที่เป็นคนไทย มักจะมาจากหน่วยงานในไทยที่หมดงานแล้ว ไม่มีงานที่ไหนต่อ...จริงๆถ้าอยากมาทำที่นี่ทางเดียวที่จะมาได้ก็ ต้องไปสมัครทิ้งไว้ที่รถไฟฟ้า สายสีม่วง ที่กำลังขึ้น แล้วรออีก 2-3ปี พองานจบ
ก็จะถูกส่งมานี่...นอกนั้นคงไม่มีทาง

lersak

ตั้งหัวข้อ by bea Tue May 11, 2010 3:30 pm

ยังไงก็จะพยายามต่อไป ยิ่งแก่ยิ่งหางานยาก มาอยู่ลาวก็หลายปี เจอศิษย์ท่าน lersal มาก็หลายคนแล้วนะ เด๊๋ยวนี้คนลาวก็เริ่มเก่งแล้วจริงๆ และเงินเดือนก็เทียบได้ หรือมากกว่าผมเสียอีก ผมเข้ามาลาวตั้งแต่ปี คศ 1994 ตอนนั้นหาคนทำงานด้าน วิศวกรรม นะไม่มีเลย เงินเดือนจ้าง5000บาท ยังต้องผ่านนายหน้าอีก

bea

ขึ้นไปข้างบน