ขอคความรู้หน่อยครับ การเอา EXCEL เข้า ARCGIS ทำยังไงครับ
2 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
ขอคความรู้หน่อยครับ การเอา EXCEL เข้า ARCGIS ทำยังไงครับ
ขอคความรู้หน่อยครับ การเอา EXCEL เข้า ARCGIS ทำยังไงครับ
และต้องจัดตาราง EXCEL ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
และต้องจัดตาราง EXCEL ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
jukkrit- จำนวนข้อความ : 12
Registration date : 21/01/2009
Re: ขอคความรู้หน่อยครับ การเอา EXCEL เข้า ARCGIS ทำยังไงครับ
พอดีเพิ่งกลับมาจาก site ที่ สปป.ลาว (ตอบช้าไปป่าวเนี่ย) ยินดีรับใช้ กระทู้นี้ครับ
ไปที่ Tools > Add XY Data > คลิกเลือกไฟล์ที่จะนำเข้า (.csv, dbf, txt, prn,..etc)
หมายเหตุ; Field ของตาราง จะต้องให้มีค่าตำแหน่งพิกัด ตัวอย่าง Field [ ID, Easting, Northing, Elevation, Description,...etc. แล้วแต่ปริมาณข้อมูล]
X Field : ให้เลือกฟิลล์ Easting
Y Field : ให้เลือกฟิลล์ Northing
ต่อไป คลิกที่ Edit (ด้านล่าง) จะแสดงหน้าต่าง Spatial Reference Properties > คลิก Select เพื่อเลือกระบบพิกัดของข้อมูลที่เรานำเข้า จะแสดงหน้าต่าง Browse for Coordinate System > คลิก Project Coordinate System เลือก UTM >
ถ้า ใช้ระบบ WGS 84
คลิก WGS 1984 เลือก WGS 1984 UTM Zone 47N หรือ Zone 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่นำเข้า ว่าอยู่ zone?)
ถ้า ใช้ระบบ Indian (Thailand) 1975
คลิก Other GCS > Indian 1975 UTM Zone 47N หรือ Zone 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่นำเข้า ว่าอยู่ zone?)
> คลิก Apply > OK > OK
จะเห็นข้อมูลจุด แสดงอยู่ที่หน้า map (ทดสอบข้อมูล โดยการ คลิก identify)
วิธี save ออกมาเป็น shape file ; Right click ที่ ข้อมูล (อยู่ที่หน้าต่างด้านซ้าย) > เลือก Data > เลือก Export Data...ไปต่อเลยครับ
ไปที่ Tools > Add XY Data > คลิกเลือกไฟล์ที่จะนำเข้า (.csv, dbf, txt, prn,..etc)
หมายเหตุ; Field ของตาราง จะต้องให้มีค่าตำแหน่งพิกัด ตัวอย่าง Field [ ID, Easting, Northing, Elevation, Description,...etc. แล้วแต่ปริมาณข้อมูล]
X Field : ให้เลือกฟิลล์ Easting
Y Field : ให้เลือกฟิลล์ Northing
ต่อไป คลิกที่ Edit (ด้านล่าง) จะแสดงหน้าต่าง Spatial Reference Properties > คลิก Select เพื่อเลือกระบบพิกัดของข้อมูลที่เรานำเข้า จะแสดงหน้าต่าง Browse for Coordinate System > คลิก Project Coordinate System เลือก UTM >
ถ้า ใช้ระบบ WGS 84
คลิก WGS 1984 เลือก WGS 1984 UTM Zone 47N หรือ Zone 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่นำเข้า ว่าอยู่ zone?)
ถ้า ใช้ระบบ Indian (Thailand) 1975
คลิก Other GCS > Indian 1975 UTM Zone 47N หรือ Zone 48N (ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่นำเข้า ว่าอยู่ zone?)
> คลิก Apply > OK > OK
จะเห็นข้อมูลจุด แสดงอยู่ที่หน้า map (ทดสอบข้อมูล โดยการ คลิก identify)
วิธี save ออกมาเป็น shape file ; Right click ที่ ข้อมูล (อยู่ที่หน้าต่างด้านซ้าย) > เลือก Data > เลือก Export Data...ไปต่อเลยครับ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
jukkrit- จำนวนข้อความ : 12
Registration date : 21/01/2009
Similar topics
» VBA:จาก AutoCAD ไป Excel
» ส่งข้อมูลจาก excel point to cad
» เทคนิค excel โดยคุณ lersak
» excel point to cad
» เราจะนำค่าระดับใน excel ลงใน civil 3D อย่างไรครับ
» ส่งข้อมูลจาก excel point to cad
» เทคนิค excel โดยคุณ lersak
» excel point to cad
» เราจะนำค่าระดับใน excel ลงใน civil 3D อย่างไรครับ
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|