THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D

3 posters

Go down

การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D Empty การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D

ตั้งหัวข้อ by njdrawing Sat Jun 18, 2011 12:58 pm

การนำเข้ารูปถ่ายและข้อมูลจาก Google Earth เข้า Civil 3D ให้ภาพมันชัดๆ เช่นระยะทางใน Google Earth สัก100 กิโลเมตร คือเราอย่างเห็นมุมมองกว้างๆ แต่พอเรา Insert เข้ามาใน Civil 3D ถาพมันไม่ชัด มันไม่เห็นแนวถนนเลยครับ ท่านใดมีเทคนิคแนะนำการนำเข้าบ้างครับ

njdrawing

ขึ้นไปข้างบน Go down

การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D Empty Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Sun Jun 19, 2011 8:57 pm

ในโปรแกรม Google Earth ยิ่งเรา zoom out ออกมามากเท่าไหร่ ความละเอียดของภาพก็จะลดลง ไม่เห็นแนวถนน ครับ

ในขณะเดียวกัน ถ้าเรายังต้องการเลือกภาพนั้น เข้ามาทำงานใน Civil 3D ผมคิดว่าความละเอียด ทางค่าระดับ มันน่าจะลดลง (หยาบ) ตามไปด้วยนะครับ เพราะผมเคยทำการเปรียบเทียบ โดยการเอาค่าระดับ ของจุด BM ของ กรมแผนที่ทหารฯ มาลองเทียบ กับค่าระดับ ที่อ่านได้จากโปรแกรม Google Earth ณ. ตำแหน่งเดียวกัน ในที่โล่งๆ (เช่น กึ่งกลางสนามฟุตบอล) เปรียบเทียบ กันหลายสิบจุด ผลปรากฎว่า ที่ตำแหน่งใดๆ ก็ตามที่ ภาพจาก Google Earth แสดงได้อย่างชัดเจน (ในตัวเมือง) ค่าระดับที่อ่านได้จากตัวโปรแกรม จะต่างกัน (คลาดเคลื่อน) ในทางดิ่ง อยู่ที่ 3-5 เมตร ส่วน ที่ตำแหน่งที่ ภาพ มีความชัดเจน หรือ มีความละเอียดปานกลาง ความคลาดเคลื่อน จะอยู่ที่ 5-9 เมตร ส่วน สถานที่ ๆ ยังไม่ได้มีการอัพเดทฐานข้อมูลภาพถ่ายจากทาง Google (ภาพที่ เบลอๆ เมื่อซูมเข้าไปใกล้ๆ)...ค่า error บานเลยครับ (ในกรณีของพื้นที่ในป่า บนภูเขา มองไม่เห็นพื้นดิน...ค่า error ทางระดับก็สูงมาก)

การที่เราจะตัดถนนเส้นใหม่ และใช้ Surface หรือ Contour ที่ได้จากตัวโปรแกรม Google Earth มาใช้เป็นฐานข้อมูล เพื่อคิดปริมาณงานต่างๆ ใน Civil 3D ... ผมคิดว่าค่า Error ของมันน่าจะสูงเกินไปครับ แต่ถ้าจะเอามาใช้เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงเพื่อการศึกษา ก็พอได้ครับ ส่วนการจะเอามาใช้ในงานออกแบบกันเลย...อืม...Error Shocked

ที่ผมทำกันอยู่กับงานลักษณะนี้ในต่างประเทศ ถ้าไม่บินถ่ายภาพกันใหม่ หรือใช้ภาพถ่ายปีเก่าๆ ก็ใช้ภาพถ่ายจากดาวเทียม (ขายภาพถ่าย) เช่น Ekonos, Quickbird มาทำแผนที่ (Photogrammetry) หรือถ้างบเยอะก็ LiDAR กันเลย แล้วเอามาทำเป็นข้อมูลแผนที่พื้นฐานเพื่อใช้ในการออกแบบต่อไปครับ...มันจะมีความละเอียดมากกว่า

GeoSpatial
GeoSpatial

การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D Empty Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D

ตั้งหัวข้อ by njdrawing Mon Jun 20, 2011 9:31 am

ผมใช้แค่เป็น การออกแบบเบื้องต้นน่ะครับ แต่ถ้าจะให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ก็ให้ทีมสำรวจลงเก็บข้อมูลน่ะครับ สรุปไม่มีวิธีขยายรูปให้มันชัดใช่ไหมครับ

njdrawing

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Mon Jun 20, 2011 9:58 am

ถามต่อนะครับ
แล้วทำไมผมเอาเข้าไปแล้วมันเป็นรูปขาวดำอ่ะครับ ใน Google Earth มันเป็นรูปสีอ่ะครับแต่พอเอาเข้าไปเท่านั้นมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D 1693837

แล้วอีกอย่างพอเรา zoom ออก ใน Google Earth พอเอาเข้า Civil 3D ขนาดไปคนล่ะทางเลย หรือเราต้องตั้ง สเกลใน Google Earth ก่อนครับ
jackleadguitar

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Jun 20, 2011 10:12 am

ดูเพิ่มเติมที่กระทู้นั้ครับ

Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth

ทิปของคุณ njdrawing ผมก็เพิ่งจะทำเป็นเหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง ขยายภาพให้มันชัดขึ้นใน Google Earth ผมก็จนปัญญาครับ ต้องรบกวนกูรู ท่านอื่นๆ

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Mon Jun 20, 2011 10:44 am

geospatial พิมพ์ว่า:ดูเพิ่มเติมที่กระทู้นั้ครับ

Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth

ทิปของคุณ njdrawing ผมก็เพิ่งจะทำเป็นเหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง ขยายภาพให้มันชัดขึ้นใน Google Earth ผมก็จนปัญญาครับ ต้องรบกวนกูรู ท่านอื่นๆ

ขอบคุณครับ

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics