THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ

2 posters

Go down

สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ Empty สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ

ตั้งหัวข้อ by ddddui Wed Jun 27, 2012 9:27 pm

คือผมใช้ CIVIL 3D 2010 แต่เพื่อนใช้ CIVIL 3D 2011 แต่ก็ save เป็น 2010 แล้วส่งไฟล์ให้ผม ปรากฏว่าเปิดไฟล์แล้วไม่เห็นเส้น contour เลยทำงานต่อไม่ได้ อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ

ddddui

ขึ้นไปข้างบน Go down

สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ Empty Re: สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Thu Jun 28, 2012 8:07 pm

>> โปรแกรม Civil 3D 'ไม่สนับสนุน' ต่างเวอร์ชั่นครับ หมายความว่า ถ้าเอาไฟล์งาน ที่สร้างจากเวอร์ชั่น 2011 (ซึ่งมีการกำหนด Surface,Point, Profile, Corridor, Alignment ฯลฯ) เอาไว้แล้ว และนำมาเปิดในเวอร์ชั่นที่ต่ำกว่า อาทิ เวอร์ชั่น 2010 หรือต่ำกว่า จะไม่สามารถใช้งานได้ Embarassed

สงสัยเรื่องการเซฟไฟล์ข้าม version ครับ 1fcc107a1698resize

แล้วคำสั่ง Save As (สามารถเลือกเวอร์ชั่นที่ต้องการ save ได้) มีไว้ทำไม?
>> มีไว้เพื่อ save มาทำงานต่อในเวอร์ชั่นที่ต้องการได้ แต่จะสามารถแก้ไขหรือทำงานต่อได้เฉพาะคำสั่งพื้นฐานทั่วๆไป ของโปรแกรม AutoCad เวอร์ชั่นสามัญเท่านั้น เช่น line, polyline, circle ฯลฯ ส่วนการจะเซฟเพื่อนำมาทำงาน หรือแก้ไข Surface,Point, Profile, Corridor, Alignment ฯลฯ...ไม่สามารถทำได้ครับ ในกรณีนี้ จะ 'ไม่สามารถมองเห็น' Point หรือ Surface และออปเจ็คอื่นๆ ข้างต้น

และ...ยังมีอีกคำสั่งที่คล้ายกัน คือคำสั่ง Export
Export > Export to AutoCad > xxxx format
คำสั่งนี้สามารถ ทำให้ 'มองเห็น' Surface,Point, Profile, Corridor, Alignment ฯลฯ ที่เราสร้างเอาไว้ครับ (คล้ายกับใช้คำสั่ง Explode ระเบิดออปเจ็ค Block)...แต่' ไม่สามารถทำงานกับออปเจ็คข้างต้นได้

ความพยายามที่จะ 'ลักไก่' (อีกแล้ว) drunken
>> Export เป็น Land XML เพื่อนำมาเปิดในเวอร์ชั่นที่ต่ำกว่า...ซึ่งสามารถเปิดได้ มองเห็น 'แต่' สามารถทำงานต่อได้เฉพาะ Surface/TIN และ Point ส่วนออปเจ็คอื่นๆ อาทิ Profile, Corridor, Alignment ฯลฯ มันไม่ลิงค์หากันครับ...ต้องเริ่มทำไหม่ No

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics