THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิธีแปลค่า แผ่นที่

2 posters

Go down

วิธีแปลค่า แผ่นที่ Empty วิธีแปลค่า แผ่นที่

ตั้งหัวข้อ by m8604 Sat Nov 21, 2009 12:51 pm

ผมเริ่มทำงานกับแผ่นที่ และมีปํญหาการแปลงค่าที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ ผมทำงานต่างประเทศ ระบบต่างกันมาก ผมอยากจะทราบหลักการแปลงค่า เรด ลอง UTM หรือมีคำแนะนำให้ไปหาอ่านที่ใหนได้บ้าง แบบขยายสเกล มันยาบไปนิดหนึ่งนะครับ ขอบคุณผู้รู้ทั้งหลายคับ
cheers cheers alien

m8604

: 48

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิธีแปลค่า แผ่นที่ Empty Re: วิธีแปลค่า แผ่นที่

ตั้งหัวข้อ by lersak Sat Nov 21, 2009 2:36 pm

ส่วนมากแล้วใช้โปรแกรม gps trackmaker กระทู้ล่างๆที่คุยเกี่ยว
กับโปรแกรมนี้ก็มี link ให้โหลดหลักการทำงานของโปรแกรมคร่าวๆ
ก็คือตอนเราจะโหลด file .txt ที่มีค่าพิกัด ไม่ว่าจะเป็น lat long
หรือ e,n เข้าไป แต่ก่อนโหลดต้องไปเปลี่ยน utm ของโปรแกรมให้ตรงกับ utm
ที่เราจะโหลดเข้าไปก่อน แล้วจึงโหลด text file ค่าพิกัดเข้าไป ทีนี้
พอโหลดเข้าไปแล้ว เราจะเปลี่ยนเป็น utm ไหนก็ได้ตัวโปรแกรมจะแปลงค่าพิกัด
ที่เราโหลดเข้าไปให้ตรงกับ utm นั้นๆเองแบบอัตโนมัติ จากนั้นค่อย save as
file กับมาเป็น file text แล้วก็นำค่าพิกัดนั้นไปใช้ได้เลย

ส่วนโปรแกรมอื่นนั้นก็ลองหาใน google ดูมีทั้งเว็ป
ที่แปลงแบบ online แล้วก็ตัวโปรแกรมให้โหลด

ส่วนหลักการคำนวนนั้นมันซับซ้อนมา เพราะแต่ละโซน จะ
มีตัวแปรต่างเข้ามาเกี่ยวข้องไม่เหมือนกัน ขนาดพวกเรียนจบแผน
ที่มาโดยตรงยังต้องอาศัยโปรแกรมแปลงเลย คำนวนมือคงวุ่น
ทั้งวันกว่าจะได้ซักตำแหน่งนึง....คำนวนมือที่ว่านี่ให้ใช้เครื่อง
คิดเลขช่วยนะครับ อันนี้เท่าที่ฟังๆเค้ามาตามวงเหล้านะแหละครับ 555

lersak

วิธีแปลค่า แผ่นที่ Empty Re: วิธีแปลค่า แผ่นที่

ตั้งหัวข้อ by m8604 Sat Nov 21, 2009 3:40 pm

ขอบคุณที่ให้ความรู้ ครับพี่ วงนี้มีความรู้ มีโอกาสขอรวมวงด้วยนะคับพี่ โปรแกรมตัวนี้ gps trackmaker มากลับ Gps ใช้เปล่า ผมใช้เลนนะคับ ต้องซื่อใช้เปล่าคับ (GPS)ด้วยหรือเปล่า คับพี่ lersak

m8604

ตั้งหัวข้อ by lersak Sun Nov 22, 2009 9:12 am

โปรแกรม gps trackmaker จะมี free progeam ให้โหลดลอง search
ใน google ดูครับ ไม่ได้แถมมากับ เครื่อง gps ที่จริงแล้วตัวเครื่อง gps เอง
ก็สามารถแปลง utm แค่ต่อเข้ากับ cpu แลวโหลดข้อมูลที่จะแปลงเข้าไป
หลักการก็อันเดียวกับ trackmaker.....

คือต้องไปเปลี่ยน utm ของ gps ให้ตรงกับ utm
ที่เราจะโหลดเข้าไปก่อน แล้วจึงโหลด ค่าพิกัดเข้าไป

จริงๆแล้วการได้ทำงานต่างประเทศนี่ทำให้เรารู้หลายเรื่องมาก ผมเองทำอยู่ในลาว
จึงรู้มาว่าในลาว ใช้ utm 3ตัว ใช้ของฝรั่งเศษ รัสเซีย แล้วก็ wgs84

จขกท ทำงาน ตปท ถ้ามีเรื่องราวที่น่าสนใจอะไร ก็มาแชร์กันนะครับ

lersak

ตั้งหัวข้อ by lersak Mon Nov 23, 2009 4:41 pm

พลาดไปนิดครับ ตัวโปรแกรมสามารถนำ pointg เข้า ผ่านทาง
gpg ได้อย่างเดียวครับ คือต้องโหลด point เข้าไปใน gps
แล้วต่อ gps กับคอม แล้วใช้โปรแกรม trackmaker โหลดเข้ามา
จริงๆแล้วไปเปลี่ยน utm datum ในตัว gps เลยก็ได้ แต่มันจะตั้ง
ค่าที่ gps ยากกว่า ต้องตั้งค่าหลายตัว แต่ถ้าเอาเข้ามาเปลี่ยนใน trackmaker
จะง่ายกว่า แล้วค่อย save as เปลี่ยนนามสกุล เป็น *.txt...พอเราเปิด file
ดู โปรแกรมจะออก รีพอร์ท มาให้เราทราบเลยว่า ใช้ datum ของอะไรแล้วก็
ค่าพิกัด

อันนี้ตัวโปรแกรมพร้อมแผนที่โซน asia แบบคร่าวๆ

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=35D1BE1BE6Q8XUIB3VCSOFCK26O2D6

lersak

ตั้งหัวข้อ by lersak Tue Nov 24, 2009 7:06 am

พึ่งนึกได้มีอีกวิธี ไม่จำเป็นต้องใช้ gps แต่อาจจะช้านิด

1
วิธีแปลค่า แผ่นที่ Thumb

2

3

lersak

ตั้งหัวข้อ by m8604 Tue Nov 24, 2009 1:54 pm

วิธีนี้ ไม่ต้องการโปรแกรมอื่น ง่ายนะคับพี่ ขอบคุณที่ให้ความรู้ จะเป็นแนวทางต่อไปคับ

m8604

ขึ้นไปข้างบน