THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ

4 posters

Go down

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Empty ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by jack_2522 Mon Jul 04, 2011 4:34 pm

จากการทำcrosssection
จากสูตร (หน้าตัดที่1+หน้าตัดที่2)คูณด้วยระยะ และหารด้วย2
ถาม
หน้าตัดที่1 มีหน่วยเป็นอะไรครับ
และหน่วยที่ได้จากการคำนวณมีหน่วยเป็นอะไรครับ
ขอบคุณครับ
หมายเหตุใช้ CAD และใช้หน่วยเป็นเมตรครับ

jack_2522

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Empty Re: ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Jul 04, 2011 8:17 pm

jack_2522 พิมพ์ว่า:จากการทำcrosssection
จากสูตร (หน้าตัดที่1+หน้าตัดที่2)คูณด้วยระยะ และหารด้วย2
ถาม
หน้าตัดที่1 มีหน่วยเป็นอะไรครับ
และหน่วยที่ได้จากการคำนวณมีหน่วยเป็นอะไรครับ
ขอบคุณครับ
หมายเหตุใช้ CAD และใช้หน่วยเป็นเมตรครับ
>>> ระบบเมตริกซ์
- สมมุติว่า ถ้าหน้าตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยม กว้าง 2 ม. ยาว 4 ม. ....จากสูตรการหาพื้นที่ของรูปสี่เหลี่ยม (กว้าง x ยาว) เราจะได้ พื้นที่หน้าตัด เท่ากับ 2 x 4 = 8 'ตารางเมตร' หรือ (m2) m ยกกำลังสอง ครับ

- และสมมุติว่า ถ้าหน้าตัดที่ 1 และ 2 มีพื้นที่หน้าตัดเท่ากัน และ มีระยะห่าง เท่ากับ 5 เมตร, จากสูตร (Average End Area) ของคุณ jack_2522 จะได้ว่า
(( 8 + 8 ) x 5) / 2 = 40 cu.m. (cubic metre) หรือ (m3) m ยกกำลังสาม ครับ

*** cubic metre เป็นหน่วยที่ใช้เรียก ปริมาตร หรือ Volume (ระบบเมตริกซ์)

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Volume2

GeoSpatial
GeoSpatial

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Empty ขอคุณครับสำหรับคำตอบ

ตั้งหัวข้อ by jack_2522 Tue Jul 05, 2011 12:11 pm

jack_2522 พิมพ์ว่า:จากการทำcrosssection
ถาม
ขอบคุณครับ

jack_2522

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Empty Re: ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Tue Jul 05, 2011 4:27 pm

จากการทำcrosssection
ถาม
หน้าตัดที่1 มีหน่วยเป็นอะไรครับ...ตารางเมตร
และหน่วยที่ได้จากการคำนวณมีหน่วยเป็นอะไรครับ...คิวบิค เมตร
ขอบคุณครับ

ขออภัยครับ ที่กระทู้ก่อนหน้าอาจจะอธิบาย เกินคำถามไปนิด Surprised

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by amornrat Wed Jul 06, 2011 11:56 am

รบกวนถามหน่อยค่ะ
Number of triangles: 4333
Mean elevation: 12.78
Minimum triangle area: 0.00
Maximum triangle area: 2472.76
2D surface area: 301384.54
3D surface area: 305716.56 (รบกวนขอถามหน่อยค่ะ ..Area ตัวใช่เป็นค่า Volume ของพื้นหรื่อเปล่าค่ะ และถ้าไม่ใช่เราสามารถหา Volume ได้อย่างไรเราไม่มี Surface มาเปรียบเทียบค่ะ ขอบคุณค่ะ)

ต่อจากคำถามข้างต้น
Build Surface แล้วได้
Minimum elevation : 2.40
Maximum elevation : 21.46

จะใช้ค่าระดับ 2.40 Build Surface เป็นตัวเปรียบเทียบในการหา Volume จะได้ไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

amornrat

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Jul 06, 2011 1:00 pm

3D surface area: 305716.56 (รบกวนขอถามหน่อยค่ะ ..Area ตัวใช่เป็นค่า Volume ของพื้นหรื่อเปล่าค่ะ และถ้าไม่ใช่เราสามารถหา Volume ได้อย่างไรเราไม่มี Surface มาเปรียบเทียบค่ะ ขอบคุณค่ะ)

>>> Area ไม่ใช่ จำนวนปริมาตร (volume) ของพื้นที่ครับ แต่มันคือ ขนาดของพื้นที่
>>> สร้าง surface ขึ้นมาอีกตัว (Based Surface) โดยมีค่าระดับตามที่ต้องการหรือกำหนดไว้ แล้วเอามาตัด กับตัว surface ที่มีอยู่เดิม

จะใช้ค่าระดับ 2.40 Build Surface เป็นตัวเปรียบเทียบในการหา Volume จะได้ไม่ค่ะ

ได้ครับ และยังสามารถกำหนดให้มีค่าระดับ ค่าใดๆ ก็ได้ ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของงานของเรา ว่าเราจะพิจารณาค่าระดับที่เท่าไหร่ มาเปรียบเทียบ

***ข้อมูลที่คุณ amornrat ให้มา ยังน้อยไปนิดครับ มองไม่เห็นภาพเท่าที่ควร ถ้าอธิบายเพิ่มเติม น่าจะเข้าใจมากขึ้นนะครับ และที่ผมอธิบาย ไว้ข้างต้นเป็นการใช้โปรแกรม LDT คำนวณหาปริมาตรนะครับ ส่วนถ้าใช้ Civil 3D ก็จะง่ายยิ่งขึ้นไปอีก แค่มี surface 2 ตัว เอามาเปรียบเทียบกัน (ตัดกัน) เราก็จะได้จำนวนปริมาตร ออกมาทันที

***ถ้ายังติดขัด หรือ มีปัญหาที่ขั้นตอนไหน ก็โพสต์เข้ามาปรึกษากันครับ

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by amornrat Fri Jul 29, 2011 11:44 am

ขอบคุณมากๆค่ะ..กระจ่างขึ้นเยอะเลย (ขอโทษนะค่ะตอบช้าไปนิด) เข้าเรื่องนะค่ะ คือ
1. มันเป็น Site ขยะ เขาต้องการหาปริมาณขยะที่มาถม ที่นี่ก็ Build Surface ดูเห็นค่าระดับ 2.40 ต่ำสุด เลยใช้ตัวนี้เป็นค่า Build Surface ที่ 2 เปรียบเทียบค่ะ
2. ถ้าเราจะสร้าง Build Surface ที่ 2 ที่ค่าระดับ 2.40 เราสามารถกำหนดและแก้ไข Surface เดิมจะได้หรือเปล่า
ที่ทำอยู่คือ จาก Point งานเดิม ทำให้ทุกจุดเท่ากับ 2.40 ก่อนแล้วจึง Build Surface ค่ะ
3. ต้องโชว์ 3D Surface ให้เขาด้วย จะสร้าง ไว้ที่ 1:1 ถ้าต้องการให้ Sacale ทางดิ่ง เพิ่มขึ้นเป็น 5 เราจะแก้ไขตรงไหนค่ะ

amornrat

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Fri Jul 29, 2011 12:12 pm

geospatial พิมพ์ว่า:
ถาม
ขอบคุณครับ
>>> ระบบเมตริกซ์
- สมมุติว่า ถ้าหน้าตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยม กว้าง 2 ม. ยาว 4 ม. ....จากสูตรการหาพื้นที่ของรูปสี่เหลี่ยม (กว้าง x ยาว) เราจะได้ พื้นที่หน้าตัด เท่ากับ 2 x 4 = 8 'ตารางเมตร' หรือ (m2) m ยกกำลังสอง ครับ

- และสมมุติว่า ถ้าหน้าตัดที่ 1 และ 2 มีพื้นที่หน้าตัดเท่ากัน และ มีระยะห่าง เท่ากับ 5 เมตร, จากสูตร (Average End Area) ของคุณ jack_2522 จะได้ว่า
(( 8 + 8 ) x 5) / 2 = 40 cu.m. (cubic metre) หรือ (m3) m ยกกำลังสาม ครับ

*** cubic metre เป็นหน่วยที่ใช้เรียก ปริมาตร หรือ Volume (ระบบเมตริกซ์)

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ Volume2

ขอบคุณมากเลยครับ อันนี้ผมว่าเหมาะกับการที่เราหาปริมาตรที่พื้นที่หน้าตัดไม่เท่ากันมากเลย ปกติถ้าผมคิดนะผมจะใช้
2x4x5=40 ตลอดเลย แต่ถ้าใช้ของพี่geospatial อันนี้ผมว่าเข้าท่ากว่าเยอะเลยครับ
jackleadguitar
jackleadguitar

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Tue Aug 02, 2011 12:27 pm

amornrat พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากๆค่ะ..กระจ่างขึ้นเยอะเลย (ขอโทษนะค่ะตอบช้าไปนิด) เข้าเรื่องนะค่ะ คือ
1. มันเป็น Site ขยะ เขาต้องการหาปริมาณขยะที่มาถม ที่นี่ก็ Build Surface ดูเห็นค่าระดับ 2.40 ต่ำสุด เลยใช้ตัวนี้เป็นค่า Build Surface ที่ 2 เปรียบเทียบค่ะ
2. ถ้าเราจะสร้าง Build Surface ที่ 2 ที่ค่าระดับ 2.40 เราสามารถกำหนดและแก้ไข Surface เดิมจะได้หรือเปล่า
ที่ทำอยู่คือ จาก Point งานเดิม ทำให้ทุกจุดเท่ากับ 2.40 ก่อนแล้วจึง Build Surface ค่ะ
3. ต้องโชว์ 3D Surface ให้เขาด้วย จะสร้าง ไว้ที่ 1:1 ถ้าต้องการให้ Sacale ทางดิ่ง เพิ่มขึ้นเป็น 5 เราจะแก้ไขตรงไหนค่ะ
ต้องขออภัยครับ...เพิ่งจะเห็น Shocked ข้อความของคุณ amornrat นี้

1. ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของงานของเราครับสำหรับค่าระดับ ที่จะใช้เป็น base

2. มันทำได้หลายวิธีครับ แต่ผมขอแนะนำขั้นพื้นฐาน จะได้ฝึกไปในตัวและจะได้เห็นภาพของการคิดปริมาตรของตัวโปรแกรม (เมื่อชำนาญแล้ว สามารถเอาไปประยุกต์ ต่อๆไปครับ)>>>วาดเส้น polyline ไปตามขอบของกองขยะ (Toe) แล้วมาบรรจบกับอีกด้าน...จะได้เส้น polyline แบบปิด ต่อจากนั้นให้ใส่ค่าระดับที่เส้น = 2.40

>>>ถ้าใช้ LDT >>>Terrain Model Explorer>>>สร้าง surface ขึ้นมาใหม่>>>Add Contour Data>>>คลิกเลือกที่เส้น polyline ที่เราสร้าง (ค่าระดับ=2.4) ตัวโปรแกรมจะสร้าง surface ให้กับเส้น...นำไปหาปริมาตรโดยการ Define Stratum เพื่อเปรียบเทียบกับ surface ที่ 1...Continue on > 2-3 ขั้นตอน

>>>ถ้าใช้ Civil 3D >>> Create Surface >>> + Surface ใหม่>>>Contour>>> คลิกเลือกที่เส้น polyline ที่เราสร้าง (ค่าระดับ=2.4)>>> ตัวโปรแกรมจะสร้าง surface ให้กับเส้น...นำไปคำนวณหาปริมาตรของกองขยะ โดยเอาไปเปรียบเทียบกับ surface ที่ 1...จะได้ปริมาตรออกมา ครับ

3. ผมไม่รู้เหมือนกันว่า การปรับค่า vertical exaggeration ของ LDT และ Civil 3D คำสั่งมันอยู่ที่ไหน ผมเคยใช้คำสั่งนี้ ใน AutoCAD Map 3D ที่เวลาต้องทำโมเดล โดยมีการเปลี่ยนอัตราส่วน สเกล แกน Z ครับ

ขอสอบถามเรื่องการหาปริมาตรหน่อยครับ 282554122423

Very Happy

GeoSpatial
GeoSpatial

ขึ้นไปข้างบน