การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
4 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth ทำยังไงครับ
ต้องแปลงเป็นนามสกุลอะไรครับ GOOGLE Earth ถึงจะรับ
ต้องแปลงเป็นนามสกุลอะไรครับ GOOGLE Earth ถึงจะรับ
jack_2522- จำนวนข้อความ : 15
Registration date : 05/04/2007
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
ลบกวนถามต่ออีกนิดนะครับ
คือถ้าเราได้เอารูปจาก google earth เข้ามาใน C3D แล้วและถ้าเราจะเซฟ เป็นไฟล์ .tfw จาก C3D เก็บไว้ใช้กับ
DWG ต่อไปโดยไม่ต้องเอาเข้าจาก google earth อีกโดยจะใช้ไฟล์ .tfw ตรึงรูปเข้าพิกัดแทนต้องทำอย่างไรครับ
คือถ้าเราได้เอารูปจาก google earth เข้ามาใน C3D แล้วและถ้าเราจะเซฟ เป็นไฟล์ .tfw จาก C3D เก็บไว้ใช้กับ
DWG ต่อไปโดยไม่ต้องเอาเข้าจาก google earth อีกโดยจะใช้ไฟล์ .tfw ตรึงรูปเข้าพิกัดแทนต้องทำอย่างไรครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
jack_2522- จำนวนข้อความ : 15
Registration date : 05/04/2007
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
แฮ่ๆ....สำหรับ c3d ผมก็พึ่งจะกลับมาหัดเล่นตามเพื่อนๆในเวป...ไม่กี่วันนี้เองครับ
หาเมนูใช้งาน....ยังไม่ค่อยถูกเลย.....(เป็นคนรุ่นเก่า ไปเสียแล้วครับ)
ต้องรอ...พี่ท่านอื่นมาช่วยชี้แนะ.....เรื่องนี้อีกทีครับ.....................
หาเมนูใช้งาน....ยังไม่ค่อยถูกเลย.....(เป็นคนรุ่นเก่า ไปเสียแล้วครับ)
ต้องรอ...พี่ท่านอื่นมาช่วยชี้แนะ.....เรื่องนี้อีกทีครับ.....................
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
thaitopo พิมพ์ว่า:แฮ่ๆ....สำหรับ c3d ผมก็พึ่งจะกลับมาหัดเล่นตามเพื่อนๆในเวป...ไม่กี่วันนี้เองครับ
หาเมนูใช้งาน....ยังไม่ค่อยถูกเลย.....(เป็นคนรุ่นเก่า ไปเสียแล้วครับ)
ต้องรอ...พี่ท่านอื่นมาช่วยชี้แนะ.....เรื่องนี้อีกทีครับ.....................
อิอิ ถึงกับเป็นคนรุ่นเก่าเลยหรอครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
>> คุณ jackleadguitar น่าจะหมายถึง การเซฟเป็นไฟล์ .tif (geotiff) ใช่ไหมครับ เพราะว่าไฟล์ .tfw คือไฟล์สำหรับอ้างอิงทางตำแหน่ง (ถ้าเปิดดูด้วย notepad จะเห็นรายละเอียดทางตำแหน่งของตัวภาพ) ให้กับไฟล์ .tif (ต้องใช้ 2 ไฟล์นี้ร่วมกันเสมอ)jackleadguitar พิมพ์ว่า:ลบกวนถามต่ออีกนิดนะครับ
คือถ้าเราได้เอารูปจาก google earth เข้ามาใน C3D แล้วและถ้าเราจะเซฟ เป็นไฟล์ .tfw จาก C3D เก็บไว้ใช้กับ
DWG ต่อไปโดยไม่ต้องเอาเข้าจาก google earth อีกโดยจะใช้ไฟล์ .tfw ตรึงรูปเข้าพิกัดแทนต้องทำอย่างไรครับ
>> ส่วนการสร้างไฟล์ .tif โดยใช้โปรแกรมของ AutoCAD...ในกรณีนี้ คุณ jackleadguitar ต้องการที่จะนำภาพที่นำเข้ามาจาก Google Earth เซฟไปใช้งานต่อ...ผมแนะนำว่า ถ้ามี AutoCAD Raster Design ลงไว้กับ C3D ก็ง่ายเลยครับ เซฟเก็บเป็นไฟล์ .tiff ได้เลยครับ ส่วน C3D...ผมเห็นมีคำสั่ง export to DEM และ Tiff อยู่ด้วย แต่ผมไม่แน่ใจ (ไม่เคยลอง) ว่าถ้านำภาพจาก Google Earth เข้ามาพร้อม surface และเวลาเรา export to Tiff แล้วตัวภาพ มันจะถูกอ้างอิงทางตำแหน่งด้วยหรือไม่ (ผมเคยลองแต่เฉพาะตัว surface)
>> ส่วนในกรณีที่ไม่มี AutoCAD Raster Design ลงไว้กับ C3D แต่มี AutoCAD Map 3D ลงไว้กับ C3D...หลังจากนำภาพจาก Google Earth เข้าสู่ C3D แล้ว ให้ลองทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้
- พิมพ์ IWORLDOUT ที่ command line +Enter
- ตัวโปรแกรมจะสร้างไฟล์ .jgw ขึ้นมา (ถ้าเปิดดูด้วย notepad จะเห็นรายละเอียดทางตำแหน่งของตัวภาพ) ให้กับไฟล์ .jpg (ต้องใช้ 2 ไฟล์นี้ร่วมกันเสมอ)
- เปิด drawing ขึ้นมาใหม่ ที่คำสั่ง Map>Image>Insert ภาพ .jpg (ที่มี .jgw ประกอบร่วม) เข้ามา เราจะพบว่าตัวภาพจะไปอยู่ที่ตำแหน่งเดิม (ตำแหน่งเดิมที่ภาพถูกนำเข้ามาจาก Google earth)
***ต้องขออภัย ผมไม่แน่ใจว่า คำสั่ง IWORLDOUT เป็นคำสั่งของ AutoCAD Map หรือ Raster Design (รู้สึกคุ้นๆ ว่าจะเป็นคำสั่งของ AutoCAD Overlay ในสมัยก่อน)
***ส่วนตัวผมใช้โปรแกรมทาง GIS ในการสร้างไฟล์ .tif ครับ เพราะสามารถกำหนดจุดควบคุมทางราบ (หลายๆจุด) ให้กับตัวภาพได้ (Erdas Imagin ก็น่าจะทำได้เช่นเดียวกัน) ส่วน AutoCAD Raster Design ถึงแม้ว่าเราสามารถที่จะดัดแก้ภาพถ่าย (ปรับแก้ทางตำแหน่งให้กับตัวภาพ หลายๆ ตำแหน่ง ให้ตรงกับจุดพิกัดควบคุมทางราบ) ด้วยคำสั่ง Rubbersheet...แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวโปรแกรมทำการคำนวณทางตำแหน่ง (แต่ละพิกเซล) อย่างไร เมื่อเซฟออกมาเป็นไฟล์ .tif และคุณภาพทางตำแหน่งมีความถูกต้องในเกณฑ์ระดับใด (ถ้ามีโอกาส จะลองทดสอบมาเป็นกรณีศึกษาครับ)
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
Geospatial พิมพ์ว่า:>> คุณ jackleadguitar น่าจะหมายถึง การเซฟเป็นไฟล์ .tif (geotiff) ใช่ไหมครับ เพราะว่าไฟล์ .tfw คือไฟล์สำหรับอ้างอิงทางตำแหน่ง (ถ้าเปิดดูด้วย notepad จะเห็นรายละเอียดทางตำแหน่งของตัวภาพ) ให้กับไฟล์ .tif (ต้องใช้ 2 ไฟล์นี้ร่วมกันเสมอ)jackleadguitar พิมพ์ว่า:ลบกวนถามต่ออีกนิดนะครับ
คือถ้าเราได้เอารูปจาก google earth เข้ามาใน C3D แล้วและถ้าเราจะเซฟ เป็นไฟล์ .tfw จาก C3D เก็บไว้ใช้กับ
DWG ต่อไปโดยไม่ต้องเอาเข้าจาก google earth อีกโดยจะใช้ไฟล์ .tfw ตรึงรูปเข้าพิกัดแทนต้องทำอย่างไรครับ
>> ส่วนการสร้างไฟล์ .tif โดยใช้โปรแกรมของ AutoCAD...ในกรณีนี้ คุณ jackleadguitar ต้องการที่จะนำภาพที่นำเข้ามาจาก Google Earth เซฟไปใช้งานต่อ...ผมแนะนำว่า ถ้ามี AutoCAD Raster Design ลงไว้กับ C3D ก็ง่ายเลยครับ เซฟเก็บเป็นไฟล์ .tiff ได้เลยครับ ส่วน C3D...ผมเห็นมีคำสั่ง export to DEM และ Tiff อยู่ด้วย แต่ผมไม่แน่ใจ (ไม่เคยลอง) ว่าถ้านำภาพจาก Google Earth เข้ามาพร้อม surface และเวลาเรา export to Tiff แล้วตัวภาพ มันจะถูกอ้างอิงทางตำแหน่งด้วยหรือไม่ (ผมเคยลองแต่เฉพาะตัว surface)
>> ส่วนในกรณีที่ไม่มี AutoCAD Raster Design ลงไว้กับ C3D แต่มี AutoCAD Map 3D ลงไว้กับ C3D...หลังจากนำภาพจาก Google Earth เข้าสู่ C3D แล้ว ให้ลองทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้
- พิมพ์ IWORLDOUT ที่ command line +Enter
- ตัวโปรแกรมจะสร้างไฟล์ .jgw ขึ้นมา (ถ้าเปิดดูด้วย notepad จะเห็นรายละเอียดทางตำแหน่งของตัวภาพ) ให้กับไฟล์ .jpg (ต้องใช้ 2 ไฟล์นี้ร่วมกันเสมอ)
- เปิด drawing ขึ้นมาใหม่ ที่คำสั่ง Map>Image>Insert ภาพ .jpg (ที่มี .jgw ประกอบร่วม) เข้ามา เราจะพบว่าตัวภาพจะไปอยู่ที่ตำแหน่งเดิม (ตำแหน่งเดิมที่ภาพถูกนำเข้ามาจาก Google earth)
***ต้องขออภัย ผมไม่แน่ใจว่า คำสั่ง IWORLDOUT เป็นคำสั่งของ AutoCAD Map หรือ Raster Design (รู้สึกคุ้นๆ ว่าจะเป็นคำสั่งของ AutoCAD Overlay ในสมัยก่อน)
***ส่วนตัวผมใช้โปรแกรมทาง GIS ในการสร้างไฟล์ .tif ครับ เพราะสามารถกำหนดจุดควบคุมทางราบ (หลายๆจุด) ให้กับตัวภาพได้ (Erdas Imagin ก็น่าจะทำได้เช่นเดียวกัน) ส่วน AutoCAD Raster Design ถึงแม้ว่าเราสามารถที่จะดัดแก้ภาพถ่าย (ปรับแก้ทางตำแหน่งให้กับตัวภาพ หลายๆ ตำแหน่ง ให้ตรงกับจุดพิกัดควบคุมทางราบ) ด้วยคำสั่ง Rubbersheet...แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวโปรแกรมทำการคำนวณทางตำแหน่ง (แต่ละพิกเซล) อย่างไร เมื่อเซฟออกมาเป็นไฟล์ .tif และคุณภาพทางตำแหน่งมีความถูกต้องในเกณฑ์ระดับใด (ถ้ามีโอกาส จะลองทดสอบมาเป็นกรณีศึกษาครับ)
ขอบคุณพี่ Geospatial มากครับ แต่แผ่น C3Dผมมันไม่มีอะไรเพิ่มเติมเลยเดี๋ยวคงต้องหามาลองดูครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
รบกวนถามอีกนิดนะครับ AutoCAD Raster Design กับ Autodesk Raster image นี้ใช่ตัวเดียวกันมั๊ยครับ พอดีมันมากับ Autodesk Land Desktop 2006 แต่ัยังไม่เคยลองลงดูเลย ไม่รู้มันเป็นโปรแกรมที่รันตัวเองได้หรือเป็นโมดุลในland เหมือนกับ Autodesk serveyรึป่าว คือกำลังจะตัดรูปตามคำแนะนำในนี้ครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?id=1011094&key=4e421e07ef472
แต่ใน Autodesk land ผมมันไม่มีเมนู image ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรุ่น 2006 มันไม่มีหรือผมไม่ได้ติดตั้ง Autodesk Raster image รึป่าวก็ไม่รู้ ใครมีเมนูนี้อยู่ใน land ลองทำตามดูครับได้ผลยังไงก็เล่าสู่กันฟังครับ
เดี๋ยวจะลองกลับไปลงดูว่าใช่ส่วนที่เมนูมันหายไปมั๊ย อิอิ
http://www.tempf.com/getfile.php?id=1011094&key=4e421e07ef472
แต่ใน Autodesk land ผมมันไม่มีเมนู image ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรุ่น 2006 มันไม่มีหรือผมไม่ได้ติดตั้ง Autodesk Raster image รึป่าวก็ไม่รู้ ใครมีเมนูนี้อยู่ใน land ลองทำตามดูครับได้ผลยังไงก็เล่าสู่กันฟังครับ
เดี๋ยวจะลองกลับไปลงดูว่าใช่ส่วนที่เมนูมันหายไปมั๊ย อิอิ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
>> เขาเรียกชื่อโปรแกรมว่า AutoCAD Raster Design ครับ ส่วนการนำภาพเข้าสู่ตัวโปรแกรม มีคำสั่งชื่อ Insert Raster Image (ต่างชื่อ และความหมาย)...ส่วนการสร้างไฟล์ภาพที่มีการอ้างอิงทางตำแหน่ง (Geo-Referencing Image) ให้กับตัวภาพ ตามลิงค์ที่คุณ jackleadguitar ลงไว้ ผมก็ไม่เคยทำครับตามวิธีนี้ครับ และไม่เคยได้ใช้คำสั่งชุดนี้ใน LDT...อย่างที่ได้กล่าวไว้ตอนต้นว่าผมใช้โปรแกรมอื่นในการสร้างไฟล์ .tif ส่วนการใช้ AutoCAD Raster Design ผมเห็นว่ามันใช้งานง่ายครับ (หลังจากอาบน้ำปะแป้ง ให้กับตัวภาพที่นำเข้ามาแล้วก็เซฟเป็นไฟล์ .tif ได้เลยทันที)...แต่ผมยังข้องใจเรื่องการคำนวณค่าพิกัด ให้กับแต่ละ pixel ของภาพ มันจะละเอียดหรือไม่ โอกาสหน้าต้องลอง
ต้องให้ท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมครับ
ต้องให้ท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมครับ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
Geospatial พิมพ์ว่า:>> เขาเรียกชื่อโปรแกรมว่า AutoCAD Raster Design ครับ ส่วนการนำภาพเข้าสู่ตัวโปรแกรม มีคำสั่งชื่อ Insert Raster Image (ต่างชื่อ และความหมาย)...ส่วนการสร้างไฟล์ภาพที่มีการอ้างอิงทางตำแหน่ง (Geo-Referencing Image) ให้กับตัวภาพ ตามลิงค์ที่คุณ jackleadguitar ลงไว้ ผมก็ไม่เคยทำครับตามวิธีนี้ครับ และไม่เคยได้ใช้คำสั่งชุดนี้ใน LDT...อย่างที่ได้กล่าวไว้ตอนต้นว่าผมใช้โปรแกรมอื่นในการสร้างไฟล์ .tif ส่วนการใช้ AutoCAD Raster Design ผมเห็นว่ามันใช้งานง่ายครับ (หลังจากอาบน้ำปะแป้ง ให้กับตัวภาพที่นำเข้ามาแล้วก็เซฟเป็นไฟล์ .tif ได้เลยทันที)...แต่ผมยังข้องใจเรื่องการคำนวณค่าพิกัด ให้กับแต่ละ pixel ของภาพ มันจะละเอียดหรือไม่ โอกาสหน้าต้องลอง
ต้องให้ท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ ขอรายงานผลก่อนนะครับ Autodesk Raster Design 2006 ครับเมื่อวานพิมพ์ผิดไป หลังจากการลงแล้วเราจะได้เมนู image ในlandครับ ผมก็งงอยู่นานว่าตัวอย่างเมนูมันมายังไง ต้องลง Autodesk Raster Design 2006 ก่อนถึงจะได้เมนูนี้มาครับ เมื่อวานลองกับเครื่องที่บ้าน
ผลคือ ถ้ารูปเป็น.tif ไฟล์ที่ระบุพิกัดจะเป็น .tfw ถ้า.jpg ไฟล์พิกัดก็จะออกมาเป็น .jgw ครับ ถ้าจะลองตัดรูปตามตัวอย่าง โดยใช้ภาพ ของ google เราต้อง
เซฟ ไฟล์ระบุพิกัดก่อนครับถึงตัดตามตัวอย่างได้ ส่วน AutoCAD Raster Design ยังไม่ได้ทดลองครับเมื่อวานไปหาโหลดมาเจอแต่ 2012 จริง ๆผมก็มี
C3D 2012 อยู่แต่เครื่องคอมสภาพมันไม่เอื้ออำนวยคาดว่าลงแล้วอืดแน่ เลยกะว่าจะหา 2011ให้มันเหมือนกัน ผมคิดว่าAutoCAD Raster Designน่าจะ
เป็นโปรเสริมใน C3D นะเหมือนกับAutodesk Raster Design 2006 ที่ไป run บน land แต่เดี๋ยวขอหาที่โหลดก่อนนะครับ เดี๋ยวทดลองได้ผลยังไงจะมารายงานอีกทีครับ ส่วนความละเอียดของภาพนี่ google มันก็สู้ภาพที่เสียเงินซื้อไม่ได้แน่นอน ถ้าภาพที่มันละเอียดนี่ผมดูขนาดไฟล์นี่ 1 GB กว่าเลยนะเล่นเอาอืด
เลยทีเดียว แต่ผมแค่ใช้ ภาพจาก google อ้างอิงสิ่งปลูกสร้างเท่านั้นเองครับว่าที่ดินตรงนี้มันมีสิ่งปลูกสร้างอยู่ เราคงจะไปยึดพิกัดหรือตำแหน่งสิ่งปลูกสร้างไม่ได้
แน่นอน
ขอบคุณพี่ Geospatial อีกทีครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Similar topics
» เอารูปลง google earth
» แปลงgpsไปเป็น .kmz(google earth)
» สอบถามวิธีการรวมไฟล์ Surface from Google Earth หลายๆ ไฟล์
» การสร้างเส้น contour Google Earth
» การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
» แปลงgpsไปเป็น .kmz(google earth)
» สอบถามวิธีการรวมไฟล์ Surface from Google Earth หลายๆ ไฟล์
» การสร้างเส้น contour Google Earth
» การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|