แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
3 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
ผมไม่เข้าใจเรื่อง การแปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N ใช้ค่าคงที่ใดในการแปลงครับ ซึ่งจากค่าหมุด GPS ที่ผมมีข้อมูลอยู่คือ N 1345354.467,E 646321.409 ในระบบ Indian 1975 ซึ่งเท่ากับ N 1345657.512,E 645987.456 ในระบบ WGS84 ซึ่งค่าความต่างของ x =-333.953 และ y=303.045 ซึ่งไม่ใช่ x = 206 y=837 และ z=295 เหรอครับ ผมงงมาก หรือถ้ามีโปรแกรมตัวไหนที่ใช้แปลงพิกัดได้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ddddui- จำนวนข้อความ : 29
Registration date : 18/09/2008
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
* ผมเคยโพสต์เป็นกรณีศึกษาเอาไว้ครับ >> Indian Thailand-1975 (UTM) กับ การใช้งานโปรแกรมประยุกต์ http://thaitopo.editboard.com/t561-topicddddui พิมพ์ว่า:ผมไม่เข้าใจเรื่อง การแปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N ใช้ค่าคงที่ใดในการแปลงครับ ซึ่งจากค่าหมุด GPS ที่ผมมีข้อมูลอยู่คือ N 1345354.467,E 646321.409 ในระบบ Indian 1975 ซึ่งเท่ากับ N 1345657.512,E 645987.456 ในระบบ WGS84 ซึ่งค่าความต่างของ x =-333.953 และ y=303.045 ซึ่งไม่ใช่ x = 206 y=837 และ z=295 เหรอครับ ผมงงมาก หรือถ้ามีโปรแกรมตัวไหนที่ใช้แปลงพิกัดได้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
>> อันดับแรกขอแก้ไขการแปลงค่าพิกัดที่ให้มา ตามโจทย์ข้างต้น
Indian Thailand - 1975 (UTM) zone 47N
E 646321.409
N 1345354.467
ผลลัพธิ์
WGS84 - (UTM) zone 47N
E 645987.875
N 1345656.689
หมายเหตุ: ค่าผลลัพธ์ข้างต้น เป็นค่าที่คำนวณได้จากการใช้ค่าตัวแปร 'มาตรฐานสากล' ของ EPSG ซึ่งอ้างอิงค่า Datum Definitions > x=209, y=818, z=290 และใช้โมเดลคำนวณแบบ โมโลเดนสกี
* เรื่องงาน 'จีออเดซี' หรือการคำนวณหารููปทรงสัณฐานของพื้นผิวโลก เป็นวิชาที่ต้อง ร่ายกันยาว เรียนกันเป็นเทอมครับ สูตรคำนวณยาวเหยียด และถือเป็นหลักวิชา 'ที่ยากที่สุด' ในวิชาการ ด้านงานแผนที่
>> ค่าที่คุณ ddddui กล่าวถึงคือ x = 206 y=837 และ z=295 เป็นค่าตัวแปรที่ใช้ในการแปลงค่าพิกัด ซึ่งไม่เกี่ยวกับ ค่า x =-333.953 และ y=303.045
ค่า x =-333.953 และ y=303.045 หรือ ค่าอื่นๆ ที่ใกล้เคียง เป็นวิธี 'ลักไก่' ของบ้านเราที่ เอาชุดค่าพิกัดที่ต้องการแปลง และชุดค่าพิกัดที่ถูกแปลงพิกัดมาแล้ว มาตั้ง 'ลบ' กันแบบบ้านๆ (ทำใน Excel ก็ได้) ซึ่งจะได้ค่าต่างทางผลลัพธิ์ มีค่าใกล้เคียงกัน จากนั้น นำค่าต่างทั้งหมด มาหาค่าเฉลี่ย ซึ่งก็จะได้ ค่าคงที่ อย่างที่คุณ ddddui กล่าวไว้ .... แต่ จะยึดหลัก และนำค่า x =-333.953 และ y=303.045 ไปเป็นบรรทัดฐานในการแปลงค่าพิกัด ในพื้นที่อื่นๆ หรือใช้ในการแปลงพิกัดทั่วประเทศไม่ได้นะครับ (ไม่ถูกต้อง) ผมก็มีค่าแปลงเหมือนคุณ dddduiอยู่ 2-3 ชุด ซึ่งค่าต่างๆ ก็ต่างกันออกไป
* มีหน่วยงานหลายแห่งของบ้านเรา ยังยึดถือชุดตัวเลข x=? , y=? ในการแปลงค่าพิกัด...ผลลัพธิ์ที่ได้ ผมเรียกว่า คร่าวๆ ครับ ในงานสำรวจ Geodetic แบบละเอียดจะไม่ใช้วิธีการนี้
แก้ไขล่าสุดโดย GeoSpatial เมื่อ Wed Mar 14, 2012 12:09 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
คุณ GeoSpatial หมายความว่า หน่วยงานบางหน่วยก็ยังใช้ การแปลงค่าพิกัดแบบบ้านๆ(x=? , y=?) ในการแปลงพิกัด ซึ่งในการนำค่าไปใช้งานก็อาจมีผลต่อความคลาดเคลื่อนของงานได้ใช่ไหมครับ ปัญหาที่ผมเจอตอนนี้ก็คือ ผมเดินวงรอบเปิดจาก หมุดที่ทราบค่าพิกัด 2 หมุด(มีทั้งค่า WGS84 และ Indian ) ที่ได้มาจากหน่วยงานหนึ่ง แล้วผมก็ไปบรรจบกับหมุดที่ทราบค่าพิกัดซึ่งอยู่ห่างออกไปจากคู่แรกประมาณ 10 กม.(มีแต่ค่า Indian) ผมจึงอยากแปลงค่า Indian 2 จุดนี้เป็น WGS84 เพื่อที่จะนำไปรับแก้วงรอบเพื่อนำไปใช้ในการเก็บรายละเอียดภูมิประเทศ และ ทำแผนที่ภูมิประเทศ ในระบบ WGS/UTM ต่อไป เลยอยากจะขอคำชี้แนะจาก คุณ GeoSpatial หน่อยครับว่าผมจะใช้เครื่องมือไหนมาใช้ในการแปลงค่า หรือมีวิธีอื่นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
ddddui- จำนวนข้อความ : 29
Registration date : 18/09/2008
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
>> ผมอ้างว่า 'บางหน่วย' ยังน้อยไปครับ ขอเพิ่มเป็น 'หลายหน่วย' งาน ทั้งภาครัฐ และเอกชน และหนึ่งในนั้น ก็ อบต. กับงานแผนที่ภาษี นี่ล่ะครับ...ผมเคยได้รับ ค่า x=333.xxx, y=305.xxx พร้อมกับคำพูดที่ว่า "ไอ้น้อง ถ้าอยากจะแปลงค่าพิกัดกลับไป กลับมา เอาค่านี่ ไปใช้ได้เลย" .... พอผมเอาค่าดังกล่าวมาแปลง และทำการ ตั้ง GPS (Static) อ่านซ้ำ ปรากฎว่าคลาดเคลื่อน ออกไปอีกเป็นเมตรๆ และเมื่อทำการใช้ค่าดังกล่าว (คลาดเคลื่อน) ขยายหมุดสำรวจ ต่อออกไปอีก...ยิ่งคลาดเคลื่อนไปกันใหญ่ และเคยนำไปบรรจบกับ หมุดที่ทราบค่า ของกรมแผนที่ฯ (WGS84) ปรากฎว่าคลาดเคลื่อนไปกว่า 10 เมตร
* ระยะทาง 10 กิโลเมตร สำหรับการทำวงรอบด้วยกล้องโททอล สเตชั่น ผมแนะนำว่า ควรทำการรังวัดในตอนเช้าตรู่ หรือตอนเย็น สำหรับในตอนกลางวัน อากาศร้อน ไอร้อน ระยิบระยับ ผมไม่แนะนำ ต่อให้ใช้กล้อง ความละเอียด (1") ก็ตาม...ผมเคยผิดพลาดด้วยตนเอง และพบเห็นความผิดพลาดของผู้อื่น หลายครั้ง และถ้ามี DGPS ให้ใช้ DGPS (Static) วางหมุดแทนจะให้ผลลัพธิ์ที่ดีกว่า สำหรับระยะทางไกลๆ และถ้ามีเรื่องงานระดับเข้ามาเกี่ยวข้อง ควรใช้ค่าที่ได้จาก DGPS หรือการเดินระดับ ร้อยหมุดสำรวจ และทำการปรับแก้ จะมีความถูกต้องมากกว่าการใช้ค่าระดับที่อ่านได้จากกล้อง ซึ่งความคลาดเคลื่อนสะสม จะสูงขึ้นตามระยะทาง และเมื่อ งานวงรอบของเราเข้าบรรจบกับหมุดที่ทราบค่า 2 จุด ลองคำนวณวงรอบดูนะครับว่า ค่า ratio ของงานวงรอบ ยังอยู่ในเกณฑ์ ที่ยอมรับได้หรือไม่
* เครื่องมือในการแปลงค่าพิกัด ก็โปรแกรมประยุกต์ ทั้งหลายนี่ล่ะครับ...แต่ สิ่งที่ต้องพิจารณา เมื่อต้อง 'เกี่ยวดองหนองยุ่ง' กับ Indian Thailand - 1975 ก็คือ ค่าผลลัพธิ์ที่ได้ ว่าต้องการที่จะสัมพันธ์ หรืออ้างอิง กับมาตรฐานใด ?
1. มาตรฐาน กรมแผนที่ทหารฯ รุ่นเก่า ปี 2537 (X=206, Y=837, Z=295)
2. มาตรฐาน กรมแผนที่ทหารฯ รุ่นใหม่ (ปัจจุบัน) (X=204.4789, Y=837.8940, Z=294.7765)
3. มาตรฐาน EPSG ซึ่ง โปรแกรมประยุกต์ชั้นนำของโลกทั้งหลาย ใช้มาตรฐานนี้ ในตัว UI ของโปรแกรม (X=209, Y=818, Z=290)
* ถ้ามีข้อมูลแค่ 2 จุด และไม่มีปัญหาในเรื่องข้อมูล...ส่งมาให้ผมแปลงค่าพิกัดให้ก็ได้ครับ (SMS)...ไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ
* ระยะทาง 10 กิโลเมตร สำหรับการทำวงรอบด้วยกล้องโททอล สเตชั่น ผมแนะนำว่า ควรทำการรังวัดในตอนเช้าตรู่ หรือตอนเย็น สำหรับในตอนกลางวัน อากาศร้อน ไอร้อน ระยิบระยับ ผมไม่แนะนำ ต่อให้ใช้กล้อง ความละเอียด (1") ก็ตาม...ผมเคยผิดพลาดด้วยตนเอง และพบเห็นความผิดพลาดของผู้อื่น หลายครั้ง และถ้ามี DGPS ให้ใช้ DGPS (Static) วางหมุดแทนจะให้ผลลัพธิ์ที่ดีกว่า สำหรับระยะทางไกลๆ และถ้ามีเรื่องงานระดับเข้ามาเกี่ยวข้อง ควรใช้ค่าที่ได้จาก DGPS หรือการเดินระดับ ร้อยหมุดสำรวจ และทำการปรับแก้ จะมีความถูกต้องมากกว่าการใช้ค่าระดับที่อ่านได้จากกล้อง ซึ่งความคลาดเคลื่อนสะสม จะสูงขึ้นตามระยะทาง และเมื่อ งานวงรอบของเราเข้าบรรจบกับหมุดที่ทราบค่า 2 จุด ลองคำนวณวงรอบดูนะครับว่า ค่า ratio ของงานวงรอบ ยังอยู่ในเกณฑ์ ที่ยอมรับได้หรือไม่
* เครื่องมือในการแปลงค่าพิกัด ก็โปรแกรมประยุกต์ ทั้งหลายนี่ล่ะครับ...แต่ สิ่งที่ต้องพิจารณา เมื่อต้อง 'เกี่ยวดองหนองยุ่ง' กับ Indian Thailand - 1975 ก็คือ ค่าผลลัพธิ์ที่ได้ ว่าต้องการที่จะสัมพันธ์ หรืออ้างอิง กับมาตรฐานใด ?
1. มาตรฐาน กรมแผนที่ทหารฯ รุ่นเก่า ปี 2537 (X=206, Y=837, Z=295)
2. มาตรฐาน กรมแผนที่ทหารฯ รุ่นใหม่ (ปัจจุบัน) (X=204.4789, Y=837.8940, Z=294.7765)
3. มาตรฐาน EPSG ซึ่ง โปรแกรมประยุกต์ชั้นนำของโลกทั้งหลาย ใช้มาตรฐานนี้ ในตัว UI ของโปรแกรม (X=209, Y=818, Z=290)
* ถ้ามีข้อมูลแค่ 2 จุด และไม่มีปัญหาในเรื่องข้อมูล...ส่งมาให้ผมแปลงค่าพิกัดให้ก็ได้ครับ (SMS)...ไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ
แก้ไขล่าสุดโดย GeoSpatial เมื่อ Wed Mar 14, 2012 7:37 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
ขอขอบคุณ คุณ GeoSpatial มากนะครับสำหรับคำแนะนำ เป็นประโยชน์กับผมมากครับ งั้นผมขอความกรุณา ต่อเลยนะครับ
.............................WGS84................................indian
GPS 01 520164.269,2195610.414_____520498.469,219305.334
GPS 02 520427.691,2195547.881_____520427.691,2195547.881
GPS 03 ......................................_____521595.267,2199095.075-
GPS04 ......................................_____521573.254,2199421.474- ขอบคุณครับ
.............................WGS84................................indian
GPS 01 520164.269,2195610.414_____520498.469,219305.334
GPS 02 520427.691,2195547.881_____520427.691,2195547.881
GPS 03 ......................................_____521595.267,2199095.075-
GPS04 ......................................_____521573.254,2199421.474- ขอบคุณครับ
ddddui- จำนวนข้อความ : 29
Registration date : 18/09/2008
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
ผลลัพธิ์การคำนวณ (ตัวเลขสีน้ำเงิน คือค่าที่คำนวณได้)
ค่า N 219305.334 น่าจะตกตัวเลข 5 ไปตัวหนึ่งนะครับ (ต้องมี 7 ตัว)
Error Analyst
GPS 01 E -0.021 (Ok), N 0.008 (Ok)
GPS 02 E -334.221 (?), N 305.087 (?)
* ลองเช็ค GPS 02 อีกครั้งนะครับว่า ค่าพิกัดที่ให้มาถูกต้องหรือไม่
* ผมใช้ มาตรฐาน EPSG ซึ่ง โปรแกรมประยุกต์ชั้นนำของโลกทั้งหลาย ใช้มาตรฐานนี้ ในตัว UI ของโปรแกรม (X=209, Y=818, Z=290) และจะสังเกตุเห็นว่า ค่าพิกัด GPS 01 ที่แปลงค่าเป็น Indian แล้วก็เข้ากับมาตรฐานนี้
ค่า N 219305.334 น่าจะตกตัวเลข 5 ไปตัวหนึ่งนะครับ (ต้องมี 7 ตัว)
Error Analyst
GPS 01 E -0.021 (Ok), N 0.008 (Ok)
GPS 02 E -334.221 (?), N 305.087 (?)
* ลองเช็ค GPS 02 อีกครั้งนะครับว่า ค่าพิกัดที่ให้มาถูกต้องหรือไม่
* ผมใช้ มาตรฐาน EPSG ซึ่ง โปรแกรมประยุกต์ชั้นนำของโลกทั้งหลาย ใช้มาตรฐานนี้ ในตัว UI ของโปรแกรม (X=209, Y=818, Z=290) และจะสังเกตุเห็นว่า ค่าพิกัด GPS 01 ที่แปลงค่าเป็น Indian แล้วก็เข้ากับมาตรฐานนี้
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
'เพิ่มเติม'
สำหรับมาตรฐานตาม กรมแผนที่ทหารฯ (ใช้ตัวแปร ณ ปัจจุบัน) สามารถทำการแปลงค่าพิกัดผ่านทางเว็บไซต์แบบออนไลน์ ตามเว็บไซต์ด้านล่างครับ
http://www.rtsd.mi.th/index.php?option=com_wrapper&view=wrapper&Itemid=30&lang=th
สำหรับมาตรฐานตาม กรมแผนที่ทหารฯ (ใช้ตัวแปร ณ ปัจจุบัน) สามารถทำการแปลงค่าพิกัดผ่านทางเว็บไซต์แบบออนไลน์ ตามเว็บไซต์ด้านล่างครับ
http://www.rtsd.mi.th/index.php?option=com_wrapper&view=wrapper&Itemid=30&lang=th
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
ลองแปลงค่าพิกัดตรงนี้ได้เลยครับ...
Re: แปลงพิกัดจาก WGS84 /UTM Zone 47N ไปยัง Indian 1975/UTM Zone 47N
ขอบคุณมากครับทุกท่าน
ddddui- จำนวนข้อความ : 29
Registration date : 18/09/2008
Similar topics
» Indian Thailand-1975 (UTM) กับ การใช้งานโปรแกรมประยุกต์
» INDIAN75> WGS84 ,LAT-LON
» แปลงlat,long,elevเป็น utm โดยDNRgarmin
» เกี่ยวกับMAP
» INDIAN75> WGS84 ,LAT-LON
» แปลงlat,long,elevเป็น utm โดยDNRgarmin
» เกี่ยวกับMAP
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|