THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station

3 posters

Go down

สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station Empty สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station

ตั้งหัวข้อ by popo Sat Dec 15, 2012 10:58 am

พอดีหน่วยงานได้กล้องมาใหม่ใช้ไม่เป็น เป็นกล้อง trimble M3 เวลาเอาไปใช้ครั้งแรกที่บอกว่าต้องออกจากหมุดที่รู้ค่าพิกัด หมุดนั้นใช้ GPS จับเอาได้ไหมครับ สมมุติตั้งที่หมุดA ป้อนค่าพิกัดหมุดAจากที่จับได้จากGPS ป้อนค่าระดับ ป้อนค่ความสูงของกล้อง แล้ว แบคไฃ้ไปที่หมุดB ซึ่งได้ค่าพิกัดมาจาก GPS เหมือนกัน ป้อนค่าพิกัดหมุดB ป้อนความสูง target เสร็จแล้วกด measure ให้เครื่องมันวัดระยะไช่ไหม เสร็จแล้วเราจะดูตรงใหน ที่รู้ว่าค่าความคลาดเคลื่อนอยู่ในเกณท์ที่รับได้ แล้วเมื่อเรามีหมุดที่ทราบค่าพิกัดแล้วสองหมุดดังนี้ ก็ไมต้องตั้งAzimuthไช่ไหม หลังจากนั้นก็กวาดกล้องเก็บMeasure topoได้เลยไช่ไหม ไม่รู้ว่าขั้นตอนที่ผมว่ามามันถูกรึปล่าว ขอท่านผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับคำถามผมอาจจะ NGO NGO ก็ขออภัยชอบงานทางด้านนี้แต่ก็เรียนมาน้อย

popo

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station Empty Re: สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station

ตั้งหัวข้อ by surveycab Thu Mar 07, 2013 1:26 am

ตอบยากครับ..
ขึ้นอยู่กับว่างานต้องการแบบใหนละเอียดแค่ใหน
*กรณีงานละเอียด ต้องทำ static จาก gps ชุดใหญ่เพื่อให้ได้ค่าพิกัดที่แม่นยำในหลัก mm ทั้งหมุดตั้งกล้องและหมุด BS รวมถึงค่าระดับจากทะเลปานกลางด้วยซึ่งรายละเอียดก็จะเยอะขึ้นไปอีก
*กรณีงานไม่ละเอียดมาก เราสามารถใช้ gps มือถือจับค่าพิกัดทั้งสองหมุดออกงานของเรามาก็ได้ครับ แต่จะคลาดคลื่นในหน่วยเป็นเมตรเลยนะครับ แต่รูปแผนที่ที่พอทออกมาก็ยังตรงกับ กูเกิลเอิทอยู่นะครับแต่เราต้องจดระยะจริงระหว่างจุดตั้งกล้องและจุดที่เรายิงแบคไซมาด้วยเพื่อจะฟิคค่าพิกัดจุดตั้งกล้องและคำนวณคต่าพิกัดของจุดแบคไซใหม่ถึงจะมีความคลาดเคลื่อนน้อยลง ไม่น่าเกลียด ส่วนค่าระดับเราก็สมมุติขึ้นมาเลยเช่น 100.000 m เป็นต้น ของหมุดออกงานหมุดใดหมุดหนึ่ง
ส่วนกระบวนการเก็บข้อมูลในสนามตอนตั้ง Station data ค่า N,E,ELV ใส่ 0 ไปหมดก่อนเลยครับใส่ชื่อจุดตั้งกล้อง ความสูงของกล้องให้ถูก set 0 ยิงจดค่า S,H,V,ZA,HAR ไว้ด้วย จะเรคคอร์ดจุดแบคไซของเราด้วยใหมก็แล้วแต่ครับไม่เรคคอร์ดก็ได้ แต่จุดที่เก็บรายละเอียดต้องเรคคอร์ด ใส่ความสูงของ ตาเกทให้ถูก ในลำดับต่อไปก็เป็นงานออฟฟิชแล้วครับ หากไฟล์กล้อง เป็น sdr หรือ scr แนะนำให้ใช้โปรแกรมโปรลิ้งนะครับค่อนข้างง่าย

surveycab

: 34

สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station Empty Re: สอบถามเรื่องการใช้กล้องtotal station

ตั้งหัวข้อ by popo Fri Mar 08, 2013 5:59 pm

ขอบคุณครับ ตอนนี้ไม่ได้ใช้เลยกล้องยังอยู่ในกล่องใหม่เอี่ยม

popo

ตั้งหัวข้อ by thaitopo Fri Mar 08, 2013 9:18 pm

ใน sokkia ก็มีให้ใช้เหมือนกัน option นี้เรียกว่าวิธี resectionคือ รู้ค่าของจุดสองจุดที่สามารถมองเห็น (เพื่อให้กล้องหาตำแหน่งพิกัดที่ทราบค่า)
โดยตั้งกล้อง ตรงไหนก็ได้ ที่เห็นสองจุดนี้
แล้วป้อนค่าพิกัดที่ทราบ ของสองจุดนี้ แล้วเราจะทราบพิกัดที่เราตั้งกล้องเอง
และจุดอื่นๆ ที่ส่องต่อไปก็จะพ่วงไปเป็นพิกัดชุดเดียวกัน
ส่วนมาก ผมก็ใช้ในการไปวางแนวและวางพิกัดตามการออกแบบลงในพื้นที่

โดยเทคนิคง่ายๆสุดุ ถ้าไม่สนใจทิศทางจริงๆ (site เล็กๆ) ตอนจะเก็บข้อมูลหรือออกงานครั้งแรก (แต่ก็ควรจดค่าอ้างอิง ทิศไว้ด้วยก็ไมน่าเสียหาย )

ใช้เทป 50เมตร นี่แหละครับ สร้าง baseline หรือเอาแค่30เมตรก็ได้ถ้าขี้เกียจ
กำหนด ขึ้นมาหนึ่งเส้นตอกหลักหัวท้ายไว้
กำหนด จุดA-B เอาเองเลย แล้วจำไว้ด้วยว่าตัวไหน A ตัวไหน B
เผื่อต้องย้ายกล้องอีกที จะได้ไม่สับสน (มันจะกลับทิศกันคราวหน้า ถ้าป้อนค่าผิดตัว)
โดยจุด A ใส่ค่าพิกัด 1000,1000
จุด Bใส่ค่า 1000,1050 ( คือความต่าง ของระยะ50 เมตร )
ง่ายไปหรือเปล่าครับเนี่ย

การไปวางแนว ก็แค่เขียนเส้นอ้างอิงเส้นหนึ่งในแบบ หรือเลือกด้านขนานของอาคารที่เห็นชัดเจน มีจริงบนพื้นที่ตามแบบสัก 3-4จุด แล้วอ่านค่าของจุดนี้นำไปใช้อ้างอิงดังกล่าวได้ เหมือนกันครับ...
ลองไปทำเล่นๆดูนะครับ เสียดายกล้องครับ ค่าคอมก็ไม่ได้กินกับเขา เอาออกมาใช้เล่น ให้มันพังไป ยังจะเป็นผลดีกับ ประเทศมากกว่านะครับ
แต่ไม่ควรใช้พ่วงค่ากับ gps ราคาถูกๆที่เรามีใช้กันเลยครับ ไม่ดีแน่ๆเลิกคิดเลยครับ
thaitopo
thaitopo
Admin

: 30

http://thaitopo.PAGE.TL

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics