การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
3 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
การนำเข้ารูปถ่ายและข้อมูลจาก Google Earth เข้า Civil 3D ให้ภาพมันชัดๆ เช่นระยะทางใน Google Earth สัก100 กิโลเมตร คือเราอย่างเห็นมุมมองกว้างๆ แต่พอเรา Insert เข้ามาใน Civil 3D ถาพมันไม่ชัด มันไม่เห็นแนวถนนเลยครับ ท่านใดมีเทคนิคแนะนำการนำเข้าบ้างครับ
njdrawing- จำนวนข้อความ : 178
Registration date : 02/07/2010
Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
ในโปรแกรม Google Earth ยิ่งเรา zoom out ออกมามากเท่าไหร่ ความละเอียดของภาพก็จะลดลง ไม่เห็นแนวถนน ครับ
ในขณะเดียวกัน ถ้าเรายังต้องการเลือกภาพนั้น เข้ามาทำงานใน Civil 3D ผมคิดว่าความละเอียด ทางค่าระดับ มันน่าจะลดลง (หยาบ) ตามไปด้วยนะครับ เพราะผมเคยทำการเปรียบเทียบ โดยการเอาค่าระดับ ของจุด BM ของ กรมแผนที่ทหารฯ มาลองเทียบ กับค่าระดับ ที่อ่านได้จากโปรแกรม Google Earth ณ. ตำแหน่งเดียวกัน ในที่โล่งๆ (เช่น กึ่งกลางสนามฟุตบอล) เปรียบเทียบ กันหลายสิบจุด ผลปรากฎว่า ที่ตำแหน่งใดๆ ก็ตามที่ ภาพจาก Google Earth แสดงได้อย่างชัดเจน (ในตัวเมือง) ค่าระดับที่อ่านได้จากตัวโปรแกรม จะต่างกัน (คลาดเคลื่อน) ในทางดิ่ง อยู่ที่ 3-5 เมตร ส่วน ที่ตำแหน่งที่ ภาพ มีความชัดเจน หรือ มีความละเอียดปานกลาง ความคลาดเคลื่อน จะอยู่ที่ 5-9 เมตร ส่วน สถานที่ ๆ ยังไม่ได้มีการอัพเดทฐานข้อมูลภาพถ่ายจากทาง Google (ภาพที่ เบลอๆ เมื่อซูมเข้าไปใกล้ๆ)...ค่า error บานเลยครับ (ในกรณีของพื้นที่ในป่า บนภูเขา มองไม่เห็นพื้นดิน...ค่า error ทางระดับก็สูงมาก)
การที่เราจะตัดถนนเส้นใหม่ และใช้ Surface หรือ Contour ที่ได้จากตัวโปรแกรม Google Earth มาใช้เป็นฐานข้อมูล เพื่อคิดปริมาณงานต่างๆ ใน Civil 3D ... ผมคิดว่าค่า Error ของมันน่าจะสูงเกินไปครับ แต่ถ้าจะเอามาใช้เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงเพื่อการศึกษา ก็พอได้ครับ ส่วนการจะเอามาใช้ในงานออกแบบกันเลย...อืม...Error
ที่ผมทำกันอยู่กับงานลักษณะนี้ในต่างประเทศ ถ้าไม่บินถ่ายภาพกันใหม่ หรือใช้ภาพถ่ายปีเก่าๆ ก็ใช้ภาพถ่ายจากดาวเทียม (ขายภาพถ่าย) เช่น Ekonos, Quickbird มาทำแผนที่ (Photogrammetry) หรือถ้างบเยอะก็ LiDAR กันเลย แล้วเอามาทำเป็นข้อมูลแผนที่พื้นฐานเพื่อใช้ในการออกแบบต่อไปครับ...มันจะมีความละเอียดมากกว่า
ในขณะเดียวกัน ถ้าเรายังต้องการเลือกภาพนั้น เข้ามาทำงานใน Civil 3D ผมคิดว่าความละเอียด ทางค่าระดับ มันน่าจะลดลง (หยาบ) ตามไปด้วยนะครับ เพราะผมเคยทำการเปรียบเทียบ โดยการเอาค่าระดับ ของจุด BM ของ กรมแผนที่ทหารฯ มาลองเทียบ กับค่าระดับ ที่อ่านได้จากโปรแกรม Google Earth ณ. ตำแหน่งเดียวกัน ในที่โล่งๆ (เช่น กึ่งกลางสนามฟุตบอล) เปรียบเทียบ กันหลายสิบจุด ผลปรากฎว่า ที่ตำแหน่งใดๆ ก็ตามที่ ภาพจาก Google Earth แสดงได้อย่างชัดเจน (ในตัวเมือง) ค่าระดับที่อ่านได้จากตัวโปรแกรม จะต่างกัน (คลาดเคลื่อน) ในทางดิ่ง อยู่ที่ 3-5 เมตร ส่วน ที่ตำแหน่งที่ ภาพ มีความชัดเจน หรือ มีความละเอียดปานกลาง ความคลาดเคลื่อน จะอยู่ที่ 5-9 เมตร ส่วน สถานที่ ๆ ยังไม่ได้มีการอัพเดทฐานข้อมูลภาพถ่ายจากทาง Google (ภาพที่ เบลอๆ เมื่อซูมเข้าไปใกล้ๆ)...ค่า error บานเลยครับ (ในกรณีของพื้นที่ในป่า บนภูเขา มองไม่เห็นพื้นดิน...ค่า error ทางระดับก็สูงมาก)
การที่เราจะตัดถนนเส้นใหม่ และใช้ Surface หรือ Contour ที่ได้จากตัวโปรแกรม Google Earth มาใช้เป็นฐานข้อมูล เพื่อคิดปริมาณงานต่างๆ ใน Civil 3D ... ผมคิดว่าค่า Error ของมันน่าจะสูงเกินไปครับ แต่ถ้าจะเอามาใช้เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงเพื่อการศึกษา ก็พอได้ครับ ส่วนการจะเอามาใช้ในงานออกแบบกันเลย...อืม...Error
ที่ผมทำกันอยู่กับงานลักษณะนี้ในต่างประเทศ ถ้าไม่บินถ่ายภาพกันใหม่ หรือใช้ภาพถ่ายปีเก่าๆ ก็ใช้ภาพถ่ายจากดาวเทียม (ขายภาพถ่าย) เช่น Ekonos, Quickbird มาทำแผนที่ (Photogrammetry) หรือถ้างบเยอะก็ LiDAR กันเลย แล้วเอามาทำเป็นข้อมูลแผนที่พื้นฐานเพื่อใช้ในการออกแบบต่อไปครับ...มันจะมีความละเอียดมากกว่า
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
ผมใช้แค่เป็น การออกแบบเบื้องต้นน่ะครับ แต่ถ้าจะให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ก็ให้ทีมสำรวจลงเก็บข้อมูลน่ะครับ สรุปไม่มีวิธีขยายรูปให้มันชัดใช่ไหมครับ
njdrawing- จำนวนข้อความ : 178
Registration date : 02/07/2010
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
ดูเพิ่มเติมที่กระทู้นั้ครับ
Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth
ทิปของคุณ njdrawing ผมก็เพิ่งจะทำเป็นเหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง ขยายภาพให้มันชัดขึ้นใน Google Earth ผมก็จนปัญญาครับ ต้องรบกวนกูรู ท่านอื่นๆ
Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth
ทิปของคุณ njdrawing ผมก็เพิ่งจะทำเป็นเหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง ขยายภาพให้มันชัดขึ้นใน Google Earth ผมก็จนปัญญาครับ ต้องรบกวนกูรู ท่านอื่นๆ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Re: การนำเข้ารูปถ่ายจาก Google Earth เข้า Civil 3D
geospatial พิมพ์ว่า:ดูเพิ่มเติมที่กระทู้นั้ครับ
Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth
ทิปของคุณ njdrawing ผมก็เพิ่งจะทำเป็นเหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง ขยายภาพให้มันชัดขึ้นใน Google Earth ผมก็จนปัญญาครับ ต้องรบกวนกูรู ท่านอื่นๆ
ขอบคุณครับ
jackleadguitar- จำนวนข้อความ : 127
Registration date : 18/06/2011
Similar topics
» ใน CIVIL 3D คำสั่ง Insert Google Earth Image เมื่อทำแล้วภาพมันเป็นขาวดำ สามารถทำเป็นภาพสีได้ไหมค่ะ
» Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth
» เอารูปลง google earth
» การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
» แปลงgpsไปเป็น .kmz(google earth)
» Civil 3D 2011. Import surface from Google Earth
» เอารูปลง google earth
» การนำรูปภาพที่มีค่าพิกัด ลงในGOOGLE Earth
» แปลงgpsไปเป็น .kmz(google earth)
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|