THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอความรู้เรื่อง Grading ครับ

2 posters

Go down

ขอความรู้เรื่อง Grading ครับ Empty ขอความรู้เรื่อง Grading ครับ

ตั้งหัวข้อ by ddddui Sat Sep 18, 2010 11:38 am

พอดีออกแบบคันดินอยู่ครับ แล้วอยากทำเส้นSlopeตามที่ออกแบบ ให้ปรากฏในแปลนครับรบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ddddui

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอความรู้เรื่อง Grading ครับ Empty Re: ขอความรู้เรื่อง Grading ครับ

ตั้งหัวข้อ by lersak Thu Sep 23, 2010 11:55 am

จะใช้คำสั่งนี้ได้ ต้องมีเซอร์เฟส ของบริเวณนั้น คือ
point ที่เก็บจากกล้อง แล้วนำมาทำเซอร์เฟส ถ้ามีแล้วก็ตามมาเลย

ยกค่าระดับเส้น ที่เราจะทำ slope ให้อยู่ที่ค่าระดับจริง ตามแบบ ((ต้องเป็นเส้น pl ))

แล้วไปที่คำสั่ง grading\slope grading \grading wizard
โปรแกรมจะให้คริกที่เส้น แล้วจะให้คริก ด้านที่จะให้ slope
จะเจอหน้า่ต่างแรก แสดงค่าระดับเส้น กด เน็ก

เจอหน้าต่าง 2 บนสุดเลือกเซอร์เฟรส ที่เราจะให้โปรแกรมทายสโลปให้ แล้วเน็ก
ถ้าไม่มี เซอร์เฟส ก็ติกตัวเลือกที่ 2 แล้วใส่ความสูงที่จะทาย

เจอหน้าต่างที่ 3 จะเห็นในช่อง slope จะมีให้เราใส่ค่าที่จะ ทายสโลป เช่น 1:1 1:1.5 หรือ 1.5:1

ช่องซ้าย เป็นระยะแนวราบ ช่องขวา คือความสูง

แล้วกด finish ได้เลย

lersak

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics