สอบถามเรื่องการใช้กล้องsokkia set 610+ prolink ด่วนหน่อยครับ
2 posters
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
สอบถามเรื่องการใช้กล้องsokkia set 610+ prolink ด่วนหน่อยครับ
1.ถ้าเราเก็บงานมาเป็น N E Z เราจะมาทำให้มันโชว์ค่ามุมกับระยะในรีพอตด้วยได้ไหมครับ
ถ้าทำได้ ด้วยวิธีอะไร โปรแกรมอะไร ครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าทำได้ ด้วยวิธีอะไร โปรแกรมอะไร ครับ
ขอบคุณครับ
jack_2522- จำนวนข้อความ : 15
Registration date : 05/04/2007
Re: สอบถามเรื่องการใช้กล้องsokkia set 610+ prolink ด่วนหน่อยครับ
>>>ขอแสดงความคิดเห็นครับ...ถ้าไม่ตรงประเด็น ก็ขออภัย
ขอท้าวความ เรื่องงานของผมในยุคอดีต กับการใช้กล้อง T2 ติด EDM...ในยุคนั้น ไม่ว่าจะทำวงรอบ หรือเก็บจุด เก็บงาน ต้องได้จดใส่สมุดสนาม กันมันมือเลยครับ ต้องมีคนคอยจดคู่กับคนส่องกล้อง และข้อมูลที่ได้ คือ ค่ามุม (ที่ออกจากจุดตั้งกล้อง) กับ ระยะทาง (จากจุดตั้งกล้องไปหาจุดสำรวจ)
ส่วนการคำนวณ ก็เอาค่าที่ได้ทั้ง 2 อย่าง มาคำนวณเป็นระบบพิกัดกริดสมมุติ ค่า Departure กับค่า Latitude โดยการกำหนด ค่าสมมุติทางแกน E,N ขึ้นมาสำหรับเริ่มต้น เช่น 500, 1000 สำหรับการคำนวณ (ด้วยเครื่องคิดเลข...ไม่มี Excel ในสมัยนั้น) ให้กลายเป็นชุดตัวเลขในระบบพิกัดกริด
และต่อมาได้ปรับการคำนวณ เข้าสู่ระบบพิกัด UTM ถ้างานของเรามีหมุดที่มีค่า UTM ไว้อ้างอิง...ในปีนั้นมี Excel แล้ว (ชุด MS Office 97+Windows 98 กับคอมฯ CPU Pentium ความเร็ว 300 Mb+Ram 32 Mb...เทพมาก ในยุคนั้น)
Excel ช่วยย่นระยะเวลาการคำนวณเป็นอย่างมาก และลดความผิดพลาดจากการกดเครื่องคิดเลข
มาถึงคำถามของคุณ jack_2522
ถ้าเราเก็บงานมาเป็น N E Z เราจะมาทำให้มันโชว์ค่ามุมกับระยะในรีพอตด้วยได้ไหมครับ
ถ้าทำได้ ด้วยวิธีอะไร โปรแกรมอะไร ครับ
ขอบคุณครับ
>>>ในกรณีนี้มีค่าพิกัด N E Z (ได้มาจากกล้อง) และต้องการเปลี่ยนกลับไปเป็นค่ามุม+ระยะทาง...มันเป็นงานที่ต้องคำนวณ 'ย้อนกลับ' กับงานของผมที่ได้ท้าวความไว้ตอนต้น (ในยุคนั้น ผมต้องการค่ามุม+ระยะทาง เปลี่ยนมาเป็นค่าพิกัดเพื่อใช้เขียนแผนที่ใน AutoCad R12 ซึ่งจะง่ายกว่าการ ลากเส้นด้วยมุม+ระยะ จากจุดตั้งกล้อง...ใช้เวลามากแต่ละจุดๆ)
>>>มันทำได้นะครับ โดยการใช้ Excel ถ้าเรามีค่าพิกัดของจุดตั้งกล้อง+เป้าหลัง โดยการตั้งสูตรใน Excel ให้มันคำนวณย้อนกลับ (ซึ่งผมก็ไม่เคยทำเหมือนกัน และน่าจะเสียเวลามานั่งพิมพ์ค่ามุม+ระยะ ใส่ Excel สำหรับทุกๆจุดสำรวจ)
>>>ส่วนเรื่องการใช้โปรแกรม...ผมคิดว่าโปรแกรม AutoCAD Survey (LDT)/Civil 3D น่าจะสามารถสั่งให้มันคำนวณ ตัวไฟล์จากกล้อง (Raw data...ภาษาต่างดาว) ออกมาเป็นค่ามุม+ระยะ ได้นะครับ (ซึ่งผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน...คิดแต่จะเปลี่ยนจากค่ามุม+ระยะ เป็นค่าพิกัดท่าเดียว ) และเรื่องการนำเสนอค่ามุม+ระยะ เพื่อใช้ประกอบรายงาน...ส่วนใหญ่ ผมก็เห็นเขาส่งกันเฉพาะ ตารางการคำนวณวงรอบ ซึ่งจะแสดงค่ามุม+ระยะ==>ค่าพิกัด ของแต่ละจุด เท่านั้น ส่วนจุดสำรวจทั่วๆไป เขาส่งเป็นค่าพิกัดครับ
ต้องให้ กูรู มือกล้องท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะครับ
ขอท้าวความ เรื่องงานของผมในยุคอดีต กับการใช้กล้อง T2 ติด EDM...ในยุคนั้น ไม่ว่าจะทำวงรอบ หรือเก็บจุด เก็บงาน ต้องได้จดใส่สมุดสนาม กันมันมือเลยครับ ต้องมีคนคอยจดคู่กับคนส่องกล้อง และข้อมูลที่ได้ คือ ค่ามุม (ที่ออกจากจุดตั้งกล้อง) กับ ระยะทาง (จากจุดตั้งกล้องไปหาจุดสำรวจ)
ส่วนการคำนวณ ก็เอาค่าที่ได้ทั้ง 2 อย่าง มาคำนวณเป็นระบบพิกัดกริดสมมุติ ค่า Departure กับค่า Latitude โดยการกำหนด ค่าสมมุติทางแกน E,N ขึ้นมาสำหรับเริ่มต้น เช่น 500, 1000 สำหรับการคำนวณ (ด้วยเครื่องคิดเลข...ไม่มี Excel ในสมัยนั้น) ให้กลายเป็นชุดตัวเลขในระบบพิกัดกริด
และต่อมาได้ปรับการคำนวณ เข้าสู่ระบบพิกัด UTM ถ้างานของเรามีหมุดที่มีค่า UTM ไว้อ้างอิง...ในปีนั้นมี Excel แล้ว (ชุด MS Office 97+Windows 98 กับคอมฯ CPU Pentium ความเร็ว 300 Mb+Ram 32 Mb...เทพมาก ในยุคนั้น)
Excel ช่วยย่นระยะเวลาการคำนวณเป็นอย่างมาก และลดความผิดพลาดจากการกดเครื่องคิดเลข
มาถึงคำถามของคุณ jack_2522
ถ้าเราเก็บงานมาเป็น N E Z เราจะมาทำให้มันโชว์ค่ามุมกับระยะในรีพอตด้วยได้ไหมครับ
ถ้าทำได้ ด้วยวิธีอะไร โปรแกรมอะไร ครับ
ขอบคุณครับ
>>>ในกรณีนี้มีค่าพิกัด N E Z (ได้มาจากกล้อง) และต้องการเปลี่ยนกลับไปเป็นค่ามุม+ระยะทาง...มันเป็นงานที่ต้องคำนวณ 'ย้อนกลับ' กับงานของผมที่ได้ท้าวความไว้ตอนต้น (ในยุคนั้น ผมต้องการค่ามุม+ระยะทาง เปลี่ยนมาเป็นค่าพิกัดเพื่อใช้เขียนแผนที่ใน AutoCad R12 ซึ่งจะง่ายกว่าการ ลากเส้นด้วยมุม+ระยะ จากจุดตั้งกล้อง...ใช้เวลามากแต่ละจุดๆ)
>>>มันทำได้นะครับ โดยการใช้ Excel ถ้าเรามีค่าพิกัดของจุดตั้งกล้อง+เป้าหลัง โดยการตั้งสูตรใน Excel ให้มันคำนวณย้อนกลับ (ซึ่งผมก็ไม่เคยทำเหมือนกัน และน่าจะเสียเวลามานั่งพิมพ์ค่ามุม+ระยะ ใส่ Excel สำหรับทุกๆจุดสำรวจ)
>>>ส่วนเรื่องการใช้โปรแกรม...ผมคิดว่าโปรแกรม AutoCAD Survey (LDT)/Civil 3D น่าจะสามารถสั่งให้มันคำนวณ ตัวไฟล์จากกล้อง (Raw data...ภาษาต่างดาว) ออกมาเป็นค่ามุม+ระยะ ได้นะครับ (ซึ่งผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน...คิดแต่จะเปลี่ยนจากค่ามุม+ระยะ เป็นค่าพิกัดท่าเดียว ) และเรื่องการนำเสนอค่ามุม+ระยะ เพื่อใช้ประกอบรายงาน...ส่วนใหญ่ ผมก็เห็นเขาส่งกันเฉพาะ ตารางการคำนวณวงรอบ ซึ่งจะแสดงค่ามุม+ระยะ==>ค่าพิกัด ของแต่ละจุด เท่านั้น ส่วนจุดสำรวจทั่วๆไป เขาส่งเป็นค่าพิกัดครับ
ต้องให้ กูรู มือกล้องท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะครับ
GeoSpatial- จำนวนข้อความ : 274
Registration date : 06/12/2010
Similar topics
» พี่ๆครับ ใครมีคู่มือการใช้โปรแกรม Prolink บ้างครับ
» เกี่ยวกับการทำ contour
» รบกวนถามเรื่องสายโหลดข้อมูลกล้อง SOKKIA หน่อยครับ มันมีปัญหา T T
» ขอความรู้เรื่องกล้อง sokkia power set 3010 หน่อยนะครับ
» walk around sokkia total station ฉบับใช้งานจริง
» เกี่ยวกับการทำ contour
» รบกวนถามเรื่องสายโหลดข้อมูลกล้อง SOKKIA หน่อยครับ มันมีปัญหา T T
» ขอความรู้เรื่องกล้อง sokkia power set 3010 หน่อยนะครับ
» walk around sokkia total station ฉบับใช้งานจริง
THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017 :: CAD & GIS & GPS & MAPS : ร่วมแสดงวิสัยทัศน์ แลกเปลี่ยนความรู้
หน้า 1 จาก 1
Permissions in this forum:
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
|
|