THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Grading [Civil 3D]...(Advance) >>> Pit Ramp

njdrawing
GeoSpatial
6 posters

Go down

Grading [Civil 3D]...(Advance)  >>> Pit Ramp Empty Grading [Civil 3D]...(Advance) >>> Pit Ramp

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Jul 27, 2011 12:29 pm

ต้องขออภัยอย่างสูง มา ณ โอกาสนี้
เนื้อหาทางด้านภาพ/วิดีโอ ประกอบบางส่วน ได้ละเมิด พรบ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2558

แก้ไขล่าสุดโดย GeoSpatial เมื่อ Tue Aug 04, 2015 6:02 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
GeoSpatial
GeoSpatial

ขึ้นไปข้างบน Go down

Grading [Civil 3D]...(Advance)  >>> Pit Ramp Empty Re: Grading [Civil 3D]...(Advance) >>> Pit Ramp

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Jul 27, 2011 1:00 pm

ต้องขออภัยอย่างสูง มา ณ โอกาสนี้
เนื้อหาทางด้านภาพ/วิดีโอ ประกอบบางส่วน ได้ละเมิด พรบ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2558

แก้ไขล่าสุดโดย GeoSpatial เมื่อ Tue Aug 04, 2015 6:34 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
GeoSpatial
GeoSpatial

Grading [Civil 3D]...(Advance)  >>> Pit Ramp Empty Re: Grading [Civil 3D]...(Advance) >>> Pit Ramp

ตั้งหัวข้อ by njdrawing Wed Jul 27, 2011 1:21 pm

ขอถามท่าน geospatial หน่อยครับว่าตอนจำลองการขับ Drive ใช้โปรแกรมอะไรบันทึก การจำลองการขับ ใช้ความสามารถของโปรแกรม Civil 3D ในการบันทึกเป็น วีดีโอ แล้วถ้านำไปลงยูทูบ ต้องเป็นไฟล์วิดีโอ นามสกุลอะไรครับ

njdrawing

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Wed Jul 27, 2011 2:29 pm

>>> การบันทึกภาพเคลื่อนไหว ผมใช้โปรแกรม Camtasia Studio ครับ (โปรแกรมจับภาพเคลื่อนไหวหน้าจอ) โดยตัวโปรแกรมนี้สามารถ save ออกมาเป็นไฟล์ได้หลายนามสกุล ครับ...ส่วน เว็บวิดีโอ อย่าง Youtube เราสามารถ upload;

• MPEG4, 3GP and MOV files
• AVI
• MPEGPS
• WMV
• FLV

>>>ส่วนตัวผมชอบ *.mp4 ครับ ภาพชัดกำลังพอดี และไฟล์ไม่ใหญ่ จนเกินไปนัก

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by njdrawing Wed Jul 27, 2011 2:39 pm

อ่อใช้ Camtasia Studio ผมก็เคยใช้อยู่ ผมนึกว่า Civil 3D มันสามารถบันทึกไฟล์เป็นไฟล์วิดีโอได้

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

njdrawing

ตั้งหัวข้อ by greenteam Fri Aug 26, 2011 1:12 pm

รบกวนถามคุณ geospatial หน่อยครับ
การใช้งาน civil 3d ในการทำ pit design ถ้าหากว่าผมมี contour เป็น topographic พื้นที่เดิม
แล้วจะทำการ ออกแบบ final pit ในโปรแกรม ผมจะแก้ไข และทำการ build ใหม่ แบบไหนครับ
เพราะใน LDT ผมตัด contour ออกแล้ว design จากเส้น polyline ใส่ค่าระดับลงไป แล้ว build ใหม่
แล้วค่อยมาหาปริมาณงาน ต่อไป
แต่ โปรแกรม civil 3d ผมไม่สามารถแก้ไขเส้น contour ได้ หรือต้องแก้จาก LDT ก่อนครับ
ช่วยชี้แนะด้วย
greenteam
greenteam

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Fri Aug 26, 2011 9:50 pm

greenteam พิมพ์ว่า:รบกวนถามคุณ geospatial หน่อยครับ
การใช้งาน civil 3d ในการทำ pit design ถ้าหากว่าผมมี contour เป็น topographic พื้นที่เดิม
แล้วจะทำการ ออกแบบ final pit ในโปรแกรม ผมจะแก้ไข และทำการ build ใหม่ แบบไหนครับ
เพราะใน LDT ผมตัด contour ออกแล้ว design จากเส้น polyline ใส่ค่าระดับลงไป แล้ว build ใหม่
แล้วค่อยมาหาปริมาณงาน ต่อไป
แต่ โปรแกรม civil 3d ผมไม่สามารถแก้ไขเส้น contour ได้ หรือต้องแก้จาก LDT ก่อนครับ
ช่วยชี้แนะด้วย

>>> ในขั้นนี้ผมเข้าใจว่าคุณ greenteam สามารถเอาคอนทัวร์เดิม (เป็น topographic พื้นที่เดิม) มาสร้างเป็น surface ใน Civil 3D ได้นะครับ...ต่อจากนั้นให้สร้างเส้น polyline+ค่าระดับที่ต้องการ (หรือเอาแบบ design ที่มีอยู่ มาใสค่าระดับที่ต้องการ) แล้วสร้างเส้นดังกล่าวให้เป็นเส้น Feature Line...จากขั้นตอนนี้ ก็นำเส้น Feature Line ดังกล่าวไปใช้ในคำสั่ง Grading ครับ

>>> ต้องการแก้ไข contour ให้เป็นอย่างไรครับ? (Civil 3D สามารถใช้แทน LDT ได้ในทุกคำสั่ง)

>>> ทำไมต้องตัดเส้นคอนทัวร์ออกครับ แล้วยัง design จากเส้น polyline ที่มีค่าระดับ ... ผม งง ครับ No

...รบกวนให้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมครับ

Very Happy

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by greenteam Sat Aug 27, 2011 10:00 am

>>> ในขั้นนี้ผมเข้าใจว่าคุณ greenteam สามารถเอาคอนทัวร์เดิม (เป็น topographic พื้นที่เดิม) มาสร้างเป็น surface ใน Civil 3D ได้นะครับ...ต่อจากนั้นให้สร้างเส้น polyline+ค่าระดับที่ต้องการ (หรือเอาแบบ design ที่มีอยู่ มาใสค่าระดับที่ต้องการ) แล้วสร้างเส้นดังกล่าวให้เป็นเส้น Feature Line...จากขั้นตอนนี้ ก็นำเส้น Feature Line ดังกล่าวไปใช้ในคำสั่ง Grading ครับ

>>> ต้องการแก้ไข contour ให้เป็นอย่างไรครับ? (Civil 3D สามารถใช้แทน LDT ได้ในทุกคำสั่ง)

>>> ทำไมต้องตัดเส้นคอนทัวร์ออกครับ แล้วยัง design จากเส้น polyline ที่มีค่าระดับ ... ผม งง ครับ No

...รบกวนให้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมครับ

Very Happy

[/quote]

ครับ
ผมแสดงตัวอย่างที่ผมใช้วิธีการออกแบบจาก LDT นะครับ
ซึ่งไม่แน่ใจว่ามันจะถูกวิธีหรือเปล่านะครับ
ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

เริ่มจาก ไปทำ topographic ได้ contour มา

images by free.in.th" alt="" />

จากนั้นก็นำรูปตัด มาออกแบบ bench, berm ครับ

images by free.in.th" alt="" />

แล้วก็ project เส้นขึ้นไปหา contour
แล้วตัด เส้นเดิมออก เขียน polyline ใหม่ ใส่ค่าระดับตาม section

แล้วก็ add เข้าไปแล้ว build ใหมครับ

แล้วจึงนำมาหา volume

เป็นวิธีที่ผมใช้ทำใน LDT
แต่ผมอยากจะเปลี่ยนมาใช้ ใน civil 3d

โดยนำ contour จาก LDT มาทำใน civil 3d พอ build เสร็จ ก็จะออกมาเป็น block
ผมลองศึกษาจากหัวข้อข้างบน โดยจะรวมเส้นออกแบบกับเส้นคอนทัวร์
กับแก้ไขเส้นคอนทัวร์บางจุด โดยจะขยับเส้น แต่ทำไม่ได้ครับ
จึงขอคำชี้แนะครับ

greenteam
greenteam

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Sat Aug 27, 2011 12:01 pm

>>> ใน LDT (ที่ผมเคยทำ) ผมออกแบบลงไปทีละชั้นครับ (ตาม%เกรด...ทำใน Grading Wizard) และไม่ต้องลบเส้นคอนทัวร์ออก แต่ใช้วิธีรวมเข้าไว้ด้วยกัน ส่วนตัวอย่างที่คุณ greenteam แสดงไว้ ก็ใช้ได้ครับ คือเราสามารถเห็นรูปร่างหน้าตา+ปริมาตร ของงานในขั้นสุดท้าย...ผมเคยเห็นผ่านตา ว่ามีท่านสมาชิก เคยโพสเรื่องนี้เอาไว้ค่อนข้างละเอียด ครับ แต่จำไม่ได้ว่า กระทู้ดังกล่าวชื่ออะไร

>>> ใน Civil ให้เราออกแบบ เส้น polyline+Elv. ==> Feture Line ของเราขึ้นมาก่อนครับ (ออกแบบบน เส้นคอนทัวร์เดิม โดยไม่ต้องลบออก เพราะ คำสั่ง Grading มันจะอ้างอิง ตำแหน่ง+ระดับ ของ surface คอนทัวร์เดิม)...และที่ Select grading group>>Create grading group>>ติ๊กเลือก Automatic Surface Creation เพื่อให้ตัวโปรแกรมสร้าง surface ของ ตัว Grading ขึ้นมาอีก 1 ชุด...จากขั้นตอนนี้ เราสามารถ เอา surface ทั้งสอง มารวมเป็น surface ตัวเดียวกัน (surface เดิม + surface ออกแบบ)...ส่วนการแก้ไข surface เส้นคอนทัวร์ (ที่เป็น block) มีชุดคำสั่งให้แก้ไขคือ คลิกที่ตัว surface แล้วจะเห็นที่ Ribbon มีชุดคำสั่ง Edit Surface ครับ (แก้ไข เส้นคอนทัวร์) และเรายังสามารถ แก้ไขที่ 'จุดสำรวจ' ซึ่งก็จะทำให้เส้นคอนทัวร์เปลี่ยนแปลงเช่นกันครับ (ดูเพิ่มเติมที่หัวข้อ: Deleting Surface Points ใน Civil 3D 2010 ไม่ได้)

***ติดขัดตรงไหน โพสมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ

Very Happy

GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by aimoogame Wed Apr 17, 2013 1:22 pm

ทำถนนวนลงบ่อเหมืองแล้ว เกิดปัญหาครับ

1. ขอบถนนเลือก daylight ให้มีการ cut และ fill ที่ขอบถนนแล้ว แต่ถนนยังจมลงไปใต้ surface ไม่เกิดการ cut
2. surface มีการเชื่อกับอีกฝากของบ่อ (อันนี้ น่าจะเกิดจากการที่ surface ผมมีช่องโหว่ ใช่หรือไม่ครับ ??)

ช่วยดูให้ด้วยครับ ทำ bench ได้แล้ว แต่ติดตรงถนนอย่างเดียวครับ

รบกวนด้วยนะครับ

http://www.tempfiles.net/download/201304/296991/Road-test.html

Grading [Civil 3D]...(Advance)  >>> Pit Ramp 552796_553357784704517_471951124_n
aimoogame
aimoogame

ตั้งหัวข้อ by lersak Fri Apr 19, 2013 3:42 pm

civil 3d มันก็ใช้งานดีนะ แต่ขอถามอย่างเดียว
-ผมทำงานใน civil 3d 1012 เสร็จแล้ว แต่พอส่งไฟล์ไปให้อีกหน่วยงานที่ไม่ได้
ใช้ civil 3d 2012 มีแต่ cad 2012 ธรรมดาเปิดไฟล์ civil 3d แล้ว
เห็นข้อมูลเป็น บล็อคสี่เหลี่ยมหมดเลย คอนทัวเอย เซ็กชั่นเอยเห็น point เอย เห็นเป็นแต่บล็อคสี่เหลี่ยม...save as ก็แล้ว ไม่ได้...คราวนี้ละจบข่าว...ทำงานแล้ว โคงานกับหน่วยงานอื่นไม่ได้...ก็เลยยังต้องใช้ ldt ต่อไป

lersak

ตั้งหัวข้อ by nat_2011 Tue Jul 18, 2017 1:11 pm

แจ้งข่าวนะครับ สมาชิกlersak ได้ถึงแก่กรรมแล้วนะครับ หลายท่านคงสงสัยว่าได้หายไปไหน Sad Sad Sad Sad

nat_2011

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics