THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ

2 posters

Go down

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Empty ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Sat Jun 16, 2012 3:33 pm

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ พอดีงงกับบันทึกข้างในไฟล์ครับ
โดยเฉพาะไฟล์ตัวอย่างที่มากับโปรแกรม C3D หรือ Autodesk land ที่ติดตั้ง Autodesk
survey มันเขียนเส้น figure ให้ด้วย แต่fbkที่ผมเคยใช้มามันไม่มี มันเป็นfbkที่แปลงมา

จากไฟล์ .GSI ที่โหลดจากกล้อง ซึ่งบันทึกข้างในไฟล์fbkที่แปลงจากgsiนี้ผมพอเข้าใจ แต่งงfbk
ที่เป็นตัวอย่างของโปรแกรมนี่แหล่ะ เราจะทำความเข้าใจเนื้อหาในบันทึกข้างในยังไงดี พอดีมันลาก

เส้นfigureให้เลย

ปล.แปะกระทู้ไว้นะครับ ทักทายพี่ ๆน้อง เพื่อน ๆในนี้ด้วยไม่ได้เข้ามานานเลย จะมาตั้งกระทู้รั่วๆหลุดๆใน

หมวดนี้ก็จะยังไงอยู่ ก็ฝากคำถามให้มีสาระสักหน่อยแล้วกันครับ อิอิ
jackleadguitar

ขึ้นไปข้างบน Go down

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Empty Re: ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Sat Jun 16, 2012 9:12 pm

(เท่าที่รู้ และเข้าใจ)
>> ผมก็ไม่ทราบว่าโดยแท้จริงแล้วมีไฟล์ .fbk อยู่กี่ประเภท แต่เท่าที่ได้ใช้งานมาพอสมควร ไฟล์ .fbk แรกเริ่มเดิมที มีไว้ใช้กับโปรแกรม Autocad Survey ยุคแรกๆ ครับ เรียกว่า Autodesk Fieldbook และอาจจะนำเข้า และใช้งานได้ในโปรแกรม Softdesk เวอร์ชั่นปลายๆ

ส่วนแนวคิดในการสร้างฟอร์แมต .fbk นั้นน่าจะมาจากแนวคิดเกี่ยวกับเรื่อง Field to Finish หมายความว่า ถ้าโหลดข้อมูลออกจากกล้องสำรวจฯ ก็จะได้งานทันทีทันใด โดยที่ตัวโปรแกรมจะทำการพล๊อตข้อมูลจุดสำรวจ และลากเส้นของวัตถุต่างๆ หรือกำหนดสัญลักษณ์ให้กับจุดสำรวจ (Description key) ให้เสร็จสรรพ ...ไม่ต้องมาเสียเวลาพล๊อตจุด ลากเส้น ฯลฯ Embarassed

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ 1662555200727

Raw Data
>> เป็นที่ทราบกันดีว่า กล้องสำรวจ (Total Station) มีอยู่มากมาย หลากหลายยี่ห้อ ซึ่งในแต่ละยี่ห้อ ก็จะมี Raw Data หรือที่เรียกว่า ไฟล์กล้องฯ (หรือข้อมูลดิบ อ่านไม่รู้เรื่อง) แตกต่างกันไป ของใครของมัน และในการทำงานกับข้อมูลไฟล์กล้องฯ ที่แตกต่างกันเหล่านี้ จึงได้มีการสร้างฟอร์แมต 'กลาง' สำหรับโปรแกรมของค่าย Autodesk นั่นคือ ฟอร์แมต .fbk (หมายความว่า ถ้าต้องการจะเปิด หรือทำงานกับข้อมูลกล้องฯ แต่ละยี่ห้อ ต้องเอาข้อมูลไปแปลงให้อยู่ในรูปของฟอร์แมต fbk เสียก่อน)

* ส่วนฟอร์แมต .csv, txt, xml ฯลฯ (PENZD) ทั้งหลาย ไม่ใช่ไฟล์กล้องฯ (Raw Data) แต่เป็นไฟล์ที่ถูกแปลงมาแล้วให้อยู่ในรูปของค่าพิกัด และระดับ...ในที่นี้ ขอไม่กล่าวถึง

>> ส่วนไฟล์ .fbk ตัวอย่างที่คุณ jackleadguitar กล่าวถึง คือไฟล์ .fbk ที่ถูกแปลง หรือถูกกำหนดค่า Figure มาแล้วครับ (โหลดเข้าตัวโปรแกรม ก็ลากเส้นให้อัติโนมัติ)

จากไฟล์ .GSI ที่โหลดจากกล้อง ซึ่งบันทึกข้างในไฟล์fbkที่แปลงจากgsiนี้ผมพอเข้าใจ แต่ง fbk
ที่เป็นตัวอย่างของโปรแกรมนี่แหล่ะ เราจะทำความเข้าใจเนื้อหาในบันทึกข้างในยังไงดี พอดีมันลากเส้นfigureให้เลย

>> ไม่ยากครับ มีคำสั่งสำหรับการกำหนด Figure อยู่ไม่กี่คำสั่งที่กำหนดให้ลากเส้น เริ่ม-หยุด ที่จุดใดๆ...จะหาเวลาทำตัวอย่างสาธิตให้ดูครับ

*(ส่วนตัว) ไม่นิยมในวิธีการนี้ครับ เพราะในหน้างานจริง กล้องจะอ่านเก็บจุด ในตำแหน่งที่กล้องมองเห็น ซึ่งอาจจะมีข้อมูลจุดสำรวจอยู่หลายประเภท อาทิ ท่อ เสา รั้ว ฯลฯ ส่วนจุดที่มองไม่เห็นอื่นๆ ก็จะย้ายกล้องไปเก็บทีหลัง ลักษณะเช่นนี้ทำให้ข้อมูลจุดสำรวจ เรียงประเภทข้อมูลไม่ต่อเนื่อง ฉะนั้นถ้าต้องการกำหนดให้ตัวโปรแกรมลากเส้นอัติโนมัติให้กับข้อมูลประเภทนี้ เราต้องเสียเวลามากำหนดคำสั่ง Figure ให้กับข้อมูลแต่ละประเภท (ยิ่งขาดความต่อเนื่อง ยิ่งใช้เวลามาก)...ดังนั้น ผมจึงนิยมวิธีโบราณ มากกว่าครับคือ ลากเส้นเอาเอง (Manual) หรือไม่ก็ใช้วิธียิง pline ช่วยในบางครั้ง...แต่ถ้าข้อมูลมีปริมาณมาก และมีการเรียงข้อมูลจุดสำรวจตามลำดับ การกำหนด Figure ก็เป็นวิธีการที่ช่วยประหยัดเวลาได้ดีทีเดียว
* กล้องฯ รุ่นใหม่ๆ บางตัว น่าจะมีคำสั่งกำหนด Figure หรือ Linework อยู่ในตัว ?

alien
GeoSpatial
GeoSpatial

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Empty Re: ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Mon Jun 18, 2012 10:19 am

ขอบคุณ พี่ GeoSpatial นะครับ
จริง ๆตอนที่ผมทำงานนี้ผมก็เขียนเส้นเองอ่ะครับเพราะอย่างpointบ้านบางทีมันก็มีมา 1-2 มุมต่อบ้าน 1 หลังก็มี บางทีมันก็ไม่ได้เรียงเบอร์ตาม ๆกันก็มี
ตามจุดตั้งกล้องของพวกพี่ ๆช่างสำรวจ ก็เป็นตามที่ พี่ GeoSpatial บอกนั่นแหล่ะครับ เขามองไม่เห็นมุมที่จะยิง ณ จุดต้องกล้องนั้น แต่ย้ายมาจุดใหม่
ก็สามารถยิงไปที่มุมนั้นได้ เบอร์ point มันก็ไม่ได้เรียงกัน (บางครั้งก็เกินที่จะยิงได้จริง ๆ ถึงได้ 1-2 มุม) ก็ต้องเห็นใจเขาอ่ะครับจะเอาสะดวกตัวผมเอง
อย่างเดียวก็ยังไงอยู่ เขาออกไปลำบากกว่า เห็นว่าบางทีพวกคนบ้านแถวนั้นก็ปล่อยหมาวิ่งออกมากัดก็มี จะให้เขาเรียง point number ให้เอาสะดวก
เราก็ไม่ดีแน่ จริง ๆผมเองก็ยังไม่เคยเห็นใครที่ใช้โปรแกรมสั่งเขียนเส้นเองจาก fbk เหมือนกันนะครับ เพียงแต่เกิดความอยากรู้อยากเห็น สงสัยและอยากทด
ลอง บวกกับความขี้เกียจตอนเขียนเส้นลากเอง ก็เลยมาลองศึกษาดูครับ

ปล.พี่ GeoSpatial สบายดีมั๊ยครับ

ตั้งหัวข้อ by GeoSpatial Mon Jun 18, 2012 2:13 pm

Civil 3D: Linework Workshop การทำงานกับไฟล์ .fbk

1. แปลง Raw data (ไฟล์กล้องฯ) ให้เป็น PNEZD เซฟเป็นไฟล์ .txt
2. แปลงไฟล์ .txt จากข้อ 1 เป็นไฟล์ .fbk...ที่โปรแกรม Civil 3D >> แท๊ป Survey > Survey Data Collection Link > ไปที่แท๊ป Coversion เลือกประเภทข้อมูลตามภาพด้านล่าง

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Convertc
* นำเข้าไฟล์ และพิมพ์ชื่อ เลือกตำแหน่งที่เก็บไฟล์

3. ไฟล์ที่ได้จากข้อ 2 คือไฟล์ .fbk ซึ่งยังไม่ได้กำหนด Figure ให้กับข้อมูลศึกษาคำสั่ง Figure command ได้จาก http://docs.autodesk.com/CIV3D/2013/ENU/index.html?url=filesCUG/GUID-EE243AAB-AE65-467B-8E5B-D64032A82062.htm,topicNumber=CUGd30e81831

4. ตัวอย่างสาธิต ไฟล์ .fbk ที่ได้กำหนด Figure ให้กับข้อมูล
ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Dataff
* สังเกตุ Figure command ที่พิมพ์เข้าไป โดยแก้ไขใน Notepad

5. ที่โปรแกรม Civil 3D >> (Toolspace) แท๊ป Survey > คลิกขวาที่ Survey Database > New local survey database > พิมพ์ชื่อ + Ok
6. จากข้อ 5 จะสังเกตุเห็น Survey Data base สร้างชุดข้อมูลชื่อ (ชื่อที่พิมพ์ในข้อ 5) > + ขยายออก > คลิกขวาที่ Network เลือก New พิมพ์ชื่อ Network ที่ต้องการ
7. จากข้อ 6 จะสังเกตุเห็น Network สร้างชุดข้อมูลชื่อ (ชื่อที่พิมพ์ในข้อ 6) > คลิกขวา ที่ชื่อที่พิมพ์ในข้อ 6 เลือก Import > Import fieldbook (เลือกไฟล์ .fbk ที่ได้กำหนดคำสั่ง Figure แล้ว) ...จะพบหน้าต่าง Import fieldbook ตามภาพด้านล่าง

ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ Importfbresize
* กำหนดค่าต่างๆ ตามภาพ

8. โปรแกรมจะสร้าง Figure ข้อมูลตามที่กำหนดในข้อ 4
ไฟล์ field book(.fbk)มีกี่formatหรือมีกี่แบบครับ 1862555112238

alien สบายดีครับ ขอบคุณครับ
GeoSpatial
GeoSpatial

ตั้งหัวข้อ by jackleadguitar Mon Jun 18, 2012 5:27 pm

ขอบคุณพี่ GeoSpatial อีกทีครับ คงต้องศึกษาเพิ่มอีกมากเลย คำสั่งเยอะพอสมควรเลย
ตอนนี้สั่งเขียน Figure ได้แค่ BEGIN RECALL และโค้งXC ZD และสิ้นสุด END
เท่านั้นเองครับ ตามไฟล์ตัวอย่างที่แถมมากับโปรแกรม คงต้องศึกษาใน link ที่พี่ให้มาอีก
พักนึงครับ

ขึ้นไปข้างบน