THAITOPO บอร์ดแสดงวิสัยทัศน์ด้านGIS 2006-2017
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ

2 posters

Go down

สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ Empty สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by chai0914 Thu Oct 02, 2014 6:26 pm

สืบเนื่องจากการใช้ C3D 2012 ครับ ผมนำเข้าข้อมูลเพื่อสร้างเส้น contour และเพื่อดูค่าระดับเฉลี่ย

เมื่อได้แปลน contour ตามที่ต้องการแล้ว ทีนี้ผมต้องเอาไปทำต่อใน AUTOCAD น่ะครับ เพราะต้องส่งงานต่อให้อีกแผนก ซึ่งเค้าใช้เป็นแต่ cad -*-

ทีนี้เส้น contour ที่สร้างใน c3d มันเอาไปเปิดหรือวางใน cad ไม่ได้ (มันจะเป็นบล็อคหมดอ่ะครับ T T )

ผมเลยจำเป็นต้องระเบิดเลเยอร์ทั้งหมดของ contour ใน c3d ซะก่อน แล้วค่อยเอาไปเปิดใน cad

หลังจากระเบิดเลเยอร์แล้ว ก็สามารถนำมาเปิดใน cad ได้

แต่มันมีปัญหาอยู่อย่างนึงที่อยากขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน่ะครับ T T

พอเปิดดูใน cad จะเป็นเหมือนในภาพที่แนบมาน่ะครับ คือเป็นปกติ มีเส้น contour มีค่าระดับบอกที่เส้น และเส้น contour ก็จะเบรคตรงตัวเลขให้ตามรูป
สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ ESQxSy

แต่จริงๆแล้ว ที่ตัวเลขบอกค่าระดับเส้น contour นั้น มันมีบล็อคสี่เหลี่ยมผืนผ้าอยู่ ซึ่งทำรวมกับตัวเลขเป็นอันเดียวกัน (ถ้าลองระเบิดดูก็จะสามารถลบบล็อคสี่เหลี่ยมนั้นออกไปได้ แต่เส้น contour ก็จะกลายเป็นลากผ่านตัวเลขไปเลย ไม่เบรคเหมือนก่อนหน้านี้แล้ว )

ตามภาพนี้ผมเอาเม้าท์คลิกตรงที่คิดว่าน่าจะเป็นขอบของบล็อคสี่เหลี่ยมที่ว่า ก็จะเป็นตามภายครับ
สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ OsCUcS
สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ Io5rPf

ซึ่งตอนที่ผมสั่ง plot ใน c3d นั้นมันก็เป็นปกติ คือมีเส้น contour มีตัวเลขบอกค่าระดับที่เส้น และเส้น contour ก็เบรคตรงตัวเลขอย่างที่มันควรจะเป็น  

แต่พอผมสั่ง plot ใน cad ตรงที่บอกว่าเป็นบล็อคสี่เหลี่ยมนั้น เวลา plot ออกมาจะกลายเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีดำทึบกลืนตัวเลขหายไปเลยน่ะครับ

อยากทราบว่า ผมต้องตั้งค่าอย่างไร ตรงไหน เพื่อให้ plot ใน cad ออกมาโดยตรงกรอบบล็อคสี่เหลี่ยมมันไม่แสดงผลน่ะครับ อยากให้เห็นแค่เส้น contour ที่เบรคตรงตัวเลขอ่ะครับ T T

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับพี่ๆ ผมนั่งงมอยู่ทั้งวันล่ะครับ T T
chai0914
chai0914

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ Empty Re: สอบถามเกี่ยวการ plot contour หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by pumdee123 Sun Jul 26, 2015 2:01 pm

ลองไปที่ มุมซ้ายบน เลือก export > DWG > เลือก version ที่ต้องการ export ดูครับ

pumdee123

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics